วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. เม.ย. 17, 2014 8:08 pm

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ตอบกลับ  [ 2320 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5 ... 47  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: RC DRIFT รถบังคับดริฟ ( มือใหม่ต้องศึกษาที่นี่ ที่เดียว )
โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:43 pm 
ขาประจำ
ภาพประจำตัวสมาชิก

สนาม: กีฬา สงขลา ( ติลณสูลานนท์ สงขลา )
บ.: -
ฮ.: -
ร.: ARD11Tx Plus ToYo
เข้ามาอ่านแล้ว แสดงความคิดเห็น หรือ ให้คำขอบคุณ หรือ ให้รอยยิ้มหน่อยน๊ะครับผม กระทู้จะได้ไม่ตก น้องใหม่ที่เพิ่งเข้ามาศึกษาจะได้หาอ่านได้ง่ายครับผม
พี่ๆ น้องๆ และ เพื่อนๆ มีข้อคำถาม ข้อสงสัย ถามผมได้ที่หน้ากระทู้นี้ได้เลยครับผม คนอื่นที่เข้ามาอ่านจะได้ความรู้ไปด้วยครับผม เดี๋ยวผมจะเข้ามาตอบให้ครับผม ( ไม่ต้องอาย และ ไม่ต้องเกรงใจครับผม ยินดีครับผม )
ผมจะไม่รับตอบทาง PM น๊ะครับผม ย้ำว่า ไม่รับตอบทาง PM ครับผม เพราะว่า ต้องการให้ทุกคนได้แสดงความคิดเห็น ต่างคน ต่างแชร์ความรู้กันครับผม

ยินดีต้อนรับวันใหม่ 26/02/2013 กับ ขับ 2 ครั้งแรกในไทยด้วยรถ Alex Racing Design ( ARD )

รถดริฟที่ผมให้ข้อมูลนี้เป็นรถดริฟ scale 1:10 ครับผม ( เพราะว่า เป็น scale ที่เล่นกันโดยสากลครับผม )
ข้อมูลที่นำเสนอ มีอยู่ด้วยกันทั้งหมด 11 หมวดด้วยกันครับผม สนใจและต้องการศึกษาหมวดไหน ก็เลือกอ่านได้เลยครับผม

1. โครงรถ ( ประเภทของโครงรถ ลักษณะของโครงรถ ลักษณะการเล่นดริฟแบบ Counter Steer ( CS ) ลักษณะการเล่นดริฟแบบธรรมดา การปรับแต่งอัตราทด Counter Steer ( CS ) และการคิดอัตราทด Counter Steer ( CS ) ลักษณะการทำงานของ วันเวย์ สปูน ต่างๆ แนะนำรถพร้อมเล่นสำหรับผู้ที่มีงบไม่มากนัก )
2. รีโมท
3. ชุดไฟ ( สปีด + มอเตอร์ )
4. ล้อรถ
5. บอดี้ ( Body ) สีสำหรับพ่นบอดี้
6. ยางรถ
7. เซอร์โว ( Servo )
8. แบตเตอร์รี่ และวิธีการเก็บรักษาแบต Lipo
9. เครื่องชาร์จแบต
10. สเปอร์ + พีเนี่ยน
( เพิ่มเติม สิ่งของแปลกๆ ใหม่ๆ และเทคนิคการทำสิ่งใหม่ๆ และอุปกรณ์ที่จำเป็นในการวัด เซ็ต ปรับแต่งรถที่น่าสนใจครับผม )
11. ความรู้เกี่ยวกับการปรับเซ็ตรถพื้นฐานทั่วๆไป

1. โครงรถมันก็มีหลายประเภทครับ รถโปรคันเป็นหมื่นๆ ก็มีครับ แล้วแต่เรามีทุนทรัพย์ในการซื้อครับผม

อย่าง ALEX RACING Design CER D08 / D11 / D11Tx Plus ToYo ( ARD ) ที่ผมเล่น โครงรถก็ราคาอยู่ที่ 23500 - 27800 บาทครับ
ถ้า ALEX RACING Design Stinger D08 Plustoyo ราคา 28,800 บาท
ถ้า YoKoMo DRB ก็ราคาอยู่ที่ 19900 บาท
ถ้า YoKoMo DIB ก็ราคาอยู่ที่ประมาณ 16000 บาท
ถ้า YoKoMo DRB SSG ราคาก็ประมาณ 23000 บาท
ถ้า HPI TCD ก็ราคาอยู่ที่ 15000 - 16000 บาท
ถ้า HPI TCFD ก็ราคาอยู่ที่ประมาณ 17000 - 18000 บาท
ถ้า Fijon ก็ราคาอยู่ที่ประมาณ 8500 - 8900 บาท
ถ้า Fijonmodels รุ่น FJ-S ใหม่ล่าสุด ราคาก็อยู่ที่ 10900 บาท
ถ้า Tamiya VDF แท้ ราคาก็อยู่ที่ประมาณ 13500 บาท
ถ้า VDF ที่อัฟจาก TA05 ที่อัฟด้วยชุดอัฟของ Eagle Racing ก็ราคาอยู่ที่ประมาณ 9000 กว่าบาทครับ
ถ้า VDF ที่อัฟจาก TA05 ที่อัฟด้วยชุดอัฟของ SQUARE ก็ราคาอยู่ที่ประมาณ 11000 - 12000 บาทครับ
ถ้า รถมอเตอร์หน้าของ Eagle Racing ก็ราคาอยู่ที่ 13000 บาท

รถระดับกลางๆ ที่ราคาไม่แพง ตอนนี้ กำลังมาแรง คุณภาพ เนื้องาน ถือว่า โอเค และเป็นที่นิยมของผู้เล่นกันเป็นส่วนมาก
- Sakura D3 ราคาอยู่ที่ประมาณ 3990 บาท รถตัวนี้ มอเตอร์จะอยู่หน้าสุดครับผม ( อยู่ตรงโฟมกันชนหน้าครับผม )

ที่พูดมานี้ เป็นรถมอเตอร์หน้าหมดครับ รถมอเตอร์หน้า จะเหมาะสำหรับเล่น Counter Steer ( CS ) มากครับ ลักษณะการเล่น Counter Steer ( CS ) คือ การเล่นดริฟแบบไหน อ่านดูรายละเอียดด้านล่างเลยครับผม และ ที่พูดมานี้ เป็นแค่ราคาโครงรถอย่างเดียวครับผม โอโห ปาเข้าไปแค่โครงอย่างเดียวก็หลายตังค์ละครับผม อ้าวแล้ว ถ้าจะซื้อมาให้ได้เล่นเลยเนี่ยอะ ต้องมีอะไรบ้างเหรอะครับผม เอาง่ายๆ ดูวิดีโอด้านล่างนี้ประกอบละกันครับผม ( เป็นวิดีโอที่แนะนำให้เห็นกันเลยว่า รถคันนึงเนี่ยอะ คร่าวๆ แล้วต้องมีอะไรบ้างน๊ะครับผม ) ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติม อ่านด้านล่างประกอบน๊ะครับผม

ตอบคำถาม มือใหม่ที่สนใจอยากจะเล่น ว่า รถคันนึงกว่าจะเล่นได้ ต้องมีอะไรบ้าง ลองดูวิดีโอนี้น๊ะครับผม ( ขอบคุณร้าน Drift Avenue ตัวแทนจำหน่าย ARD ที่เดียวในเมืองไทย )

ลักษณะการเล่น Counter Steer ( CS ) จะเป็นการเล่นที่รถมีอาการคล้ายรถจิง ( สังเกตุมุมล้อหน้าครับผม ) ดูวิดีโอ 2 ตัว ด้านล่างประกอบได้เลยครับผม

SongKhla Rc Drift Counter Steer ( CS )

คลิบจากร้าน DRIFT AVENUE ( ตัวแทนจำหน่าย ARD ที่เดียวในเมืองไทย )

นี่คือคลิบของรถจิงครับผม

ลักษณะการเล่นดริฟแบบธรรมดาที่ไม่ใช่ Counter Steer ( CS )

( สามารถสังเกตุได้ว่า ล้อหน้าจะไม่ขวางเหมือนรถจริง ล้อจะตรง และจะลุ๊กลิ๊กเมื่อตอนเข้าโค้ง เพื่อแต่งอาการให้รถเข้าโค้งได้อย่างสวยๆเนียนๆครับผม จะเล่นให้ล้อขวางเหมือนการเล่นแบบ Counter Steer ( CS ) หรือ รถจริงไม่ได้ครับผม ) :) :)

การทำ Counter Steer ( CS ) มีวิธีการทำดังนี้ครับผม
คือ จะต้องทำการปรับเปลี่ยนในส่วนของ พู่เล่ย์ ( Pulley ) หน้า กลางหน้า กลางหลัง และ หลังครับผม ให้ได้ค่าอัตราทดในการเล่นครับผม ซึ่งโดยปกติทั่วไปแล้วนั้น จะเล่นกันอยู่ที่ Counter Steer ( CS ) 2.0 นั่นก็ืคือว่า รอบของล้อหลัง จะเร็วกว่า รอบของล้อหน้า 2 รอบ ต่อรอบของล้อหน้า 1 รอบ แต่ถ้าพึ่งหัดเล่น กลัวจะเล่นไม่ได้ แนะนำ Counter Steer ( CS ) อยู่ที่ 1.8 - 1.9 ก่อนก็ได้ครับผม เล่นง่ายหน่อยครับผม

หน้าตาของพู่เล่ย์ และตำแหน่งของพู่เล่ย์ ( Pulley )

รูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ

วิธีการเปลี่ยนพู่เล่ย์ ( Pulley ) นั้น มีข้อจำกัดอยู่ที่ว่า
1. พู่เล่ย์ ( Pulley ) หน้าสุด จะใส่เท่าไหร่ก็ได้ครับ แต่อย่าให้ต่ำกว่าเบอร์ 38 แ่ต่ไม่เกินเบอร์ 41 นั่นก็แสดงว่า
ใส่ได้แค่ 4 เบอร์ คือ เบอร์ 38 / 39 / 40 / 41
2. พู่เล่ย์ ( Pulley ) กลางหน้า จะใส่เท่าไหร่ก็ได้ครับ แต่อย่าให้ต่ำกว่าเบอร์ 13 แต่ไม่เกินเบอร์ 16 นั่นก็แสดงว่า
ใส่ได้แค่ 4 เบอร์ คือ เบอร์ 13 / 14 / 15 / 16
3. พู่เล่ย์ ( Pulley ) กลางหลัง จะใส่เท่าไหร่ก็ได้ครับ แต่อย่าให้ต่ำกว่าเบอร์ 21 แต่ไม่เกินเบอร์ 25 นั่นก็แสดงว่า
ใส่ได้แค่ 5 เบอร์ คือ เบอร์ 21 / 22 / 23 / 24 / 25
4. พู่เล่ย์ ( Pulley ) หลังสุด จะใส่เท่าไหร่ก็ได้ครับ แต่อย่าให้ต่ำกว่าเบอร์ 30 แต่ไม่เกินเบอร์ 32 นั่นก็แสดงว่า
ใส่ได้แค่ 3 เบอร์ คือ เบอร์ 30 / 31 / 32 ( เบอร์ 31 หายากครับ หาไม่ได้ครับ ส่วนมากจะใส่กันแค่เบอร์ 30
กับเบอร์ 32 ครับผม )
ในการเปลี่ยนพู่เล่ย์ ( Pulley )นั้น ต้องคำนึงด้วยน๊ะครับผม ว่า บางสูตรที่จะทำ รถของคุณอาจจะต้องเปลี่ยนสายพานตามไปด้วยนะครับผม ต้องคิดให้รอบคอบและคำนวนให้ดีน๊ะครับผม ให้พยายามเปลี่ยนอัตราทดให้ได้ตามที่ต้องการแล้วไม่ต้องเปลี่ยนสายพานจะดีมากครับผม งบจะได้ไม่บานปลายครับผม
ในการจะเปลี่ยนพู่เล่ย์ ( Pulley ) นั้น ต้องคิดด้วยน๊ะครับผม ว่า จะเอาพู่เล่ย์ ( Pulley ) เบอร์นั้น เบอร์นี้มาใส่แล้ว ได้อัตราทดอยู่ที่เท่าไหร่แล้ว ถ้ามากเกินเดี๋ยวจะเล่นลำบาก ถ้าน้อยเกินเดี๋ยวเล่นแล้วอาการล้อรถจะไม่ขวางมาก เล่นแล้วไม่สะใจอีก :LOL: :LOL: ***

ถามว่า จะใส่พู่เล่ย์ ( Pulley ) เบอร์อื่นที่นอกเหนือจากนี้ได้ป่าวครับ
ใส่ได้ครับผม คำนวนอัตราทดได้ครับผม แต่อาการรถที่เล่นนั้น รถจะอาการไม่ค่อยได้ครับผม ( เหมือนรอบของรถมันจะไม่ค่อยลงตัวครับผม ) ถามว่า เล่นได้ไหม จริงๆอะเล่นได้ครับ แต่คนเล่นอาจจะต้องเหนื่อยเพิ่มขึ้นอีก สำหรับการคอลโทรลรถอะน๊ะครับ :) :)

วิธีการคิดค่าอัตราทดครับผม ( เอาของผมเป็นเกณฑ์แล้วกันน๊ะครับผม )
พู่เล่ย์ ( Pulley ) หน้าสุดของรถ คือ เบอร์ 39
พู่เล่ย์ ( Pulley ) กลางหน้าของรถ คือ เบอร์ 13
พู่เล่ย์ ( Pulley ) กลางหลังของรถ คือ เบอร์ 22
พู่เล่ย์ ( Pulley ) หลังสุดของรถ คือ เบอร์ 30

คิดคำนวนอัตราทด Counter Steer ( CS ) โดยการใช้สูตรดังนี้ครับผม
1. ให้เอาพู่เล่ย์ ( Pulley ) หน้าสุด หารด้วย พู่เล่ย์ ( Pulley ) กลางหน้า 39/13 = 3 ได้ค่าแล้วตั้งไว้ครับ
2.ให้เอาพู่เล่ย์ ( Pulley ) หลังสุด หารด้วย พู่เล่ย์ ( Pulley ) กลางหลัง 30/22 = 1.36 ได้ค่าแล้วตั้งไว้ครับ
3. จากนั้นให้นำเอาค่าที่คิดได้จาก พู่เล่ย์หน้าสุด หารด้วย พู่เล่ย์กลางหน้า คือ 3 มาหารด้วยค่าที่คิดได้จากพู่เล่ย์หลังสุด หารด้วย พู่เล่ย์กลางหลัง คือ 1.36 นำมาหารกันครับผม 3/1.36 จะได้อัตราทด Counter Steer ( CS ) อยู่ที่ 2.20 หรือ 2.2 ครับผม
*** วิธีการทำ Counter Steer ( CS ) ที่บอกมานี้.....เป็นวิธีการทำในรถสายพานเท่านั้นน๊ะครับผม ส่วนรถเพลาต้องทำการเปลี่ยนเฟือง เปลี่ยนดอกจอก ครับผม ซึ่งทางร้านจะมีขายเป็นชุดเลยครับผม จะไม่สามารถทำแบบรถสายพานได้น๊ะครับผม ***

แนะนำโปรแกรมคิด CS ครับผม ง่ายมากๆ แค่กรอกตัวเลขตามที่ใส่อยู่เลยครับผม มีทั้งระบบ 2 และ 3 สายพานครับผม : CS Calculator IPhone Ipad Ipod โหลดได้จาก AppStore ได้เลยครับผม หรือ จะคิดผ่านเว็บเลยก็ได้ครับผม
เว็บคิดอัตราทด CS ครับผม : http://driftmission.com/tools/

รูปภาพ

วิธีการหัด การฝึกซ้อม สำหรับมือใหม่ที่กำลังเล่น Counter Steer ( CS ) ขอบคุณ คลิบจากร้าน DRIFT AVENUE ( ตัวแทนจำหน่าย ARD ที่เดียวในเมืองไทย )

ส่วนรถมอเตอร์ข้าง ถ้ามือสอง ก็อยู่ที่ประมาณ 4000 - 5000 บาท ไม่เกินนี้ครับ ถ้ามือ 1 ( ตอนนี้ไม่แน่ใจราคาครับผม )
ถ้าจะเล่นรถมอเตอร์ข้าง แนะนำให้เล่นรถพวก HPI Cyclone ครับ มันจะมีรุ่น

HPI Cyclone TC นิยมเล่นกันมากครับผม
HPI Cyclone Wc นิยมเล่นกันมากครับผม
HPI Cyclone Tcx ตัวนี้ราคามือสอง อยู่ประมาณ 7000 อัฟครับ นิยมเล่นกันมากครับผม
รถพวกนี้ต้นกำเนินเป็นรถวิ่งทางตรงครับ แต่เราสามารถที่จะนำมาดันแปลงเล่นดริฟได้ครับ อาการรถพวกนี้ก็ดีมากครับ เล่นไป อะไหล่ ก็ไม่เดินครับ รถพวกนี้เป็นรถโปรแล้วครับ

หรือ ถ้าเป็นรถเพลา ก็แนะนำเป็นตัวดังต่อไปนี้ (รถเพลาพวกนี้ก็เป็นรถโปรด้วยครับผม ) คือ

yokomo dmax sp ตัวนี้เป็นรถเพลาครับผม นิยมเล่นกันมากครับผม
yokomo sd ssg ตัวนี้เป็นรถเพลาครับผม นิยมเล่นกันมากครับผม
HPI Pro D ตัวนี้เป็นรถเพลาครับผม นิยมเล่นกันมากครับผม
HPI Pro 4 ตัวนี้เป็นรถเพลาครับผม นิยมเล่นกันมากครับผม

สิ่งที่สำคัญมาก ถึง มากที่สุด คือ

รถบางรุ่น บางยี่ห้อ เมื่อเราซื้อมา จะให้มาเป็น หน้าวันเวย์หลังสปูน บางรุ่น หน้าสปูนหลังสปูน บางรุ่น หน้าบอลดริฟหลังสปูน หรือ หน้าสปูนหลังบอลดริฟ มาครับผม
ถ้าเราซื้อรถมาเล่นดริฟ สำคัญมากๆ ถึงมากที่สุด คือ ให้หน้าเป็นวันเวย์ หลัง เป็นสปูนครับผม เพราะว่า รถที่ลงวันเวย์หน้า จะทำให้เราเล่นได้ง่ายขึ้น และ รถสามารถที่จะเล่นเข้าวงแคบๆได้ครับผม ถ้า หน้ารถเป็นสปูน หรือ หน้าเป็นบอลดริฟ เวลาเล่น รถจะเล่นได้ยากมากๆครับผม และรถจะเล่นวงแคบๆไม่ได้ รถจะไถออกไปในลักษณะมุมกว้างครับผม เปรียบสเหมือนรถจริงที่ไม่ได้ทำการล๊อกเฟืองท้ายครับผม คือ ไม่ได้ลง เต็ด หรือ อัลลิมิเต็ด ครับผม :) ลองดูในรถจริงที่เป็นรถขับใช้งานทั่วไปดูครับผม ถ้าเราไปหมุนล้อหลังของรถด้านใด ด้านหนึ่ง ล้อหลังอีกด้านนึงของรถก็จะหมุนทวนกลับกันครับผม ( รถจริงถ้าหลังเป็นบอลดริฟอยู่ จะดริฟไม่ได้ครับผม ) :) :)

รถที่ลงวันเวย์หน้าแล้ว จะมีลักษณะอย่างนี้ครับผม คือ
เมื่อเราหมุนล้อหน้าด้านซ้ายมือไปข้างหน้า ล้อรถด้านหน้าซ้ายเราก็จะหมุนไปด้านหน้าอย่างอิสระ ส่วนล้อด้านหน้า ขวามือเรา ก็จะไม่หมุนตาม ล้อหลังก็จะไม่หมุนตามครับผม เหมือนกันทั้ง ด้านขวามือด้วยครับผม เมื่อหมุนล้อหน้าด้านขวามือไปข้างหน้า ล้อหน้าขวามือเรา ก็จะหมุนไปข้างหน้าอย่างอิสระ ล้อด้านหน้าซ้ายมือ ก็จะไม่หมุนตามครับผม ล้อหลังก็จะไม่หมุนตามด้วยครับผม แต่ถ้าหมุนล้อหน้า ด้านใด ด้านหนึ่งกลับหลัง ล้อหลังก็จะหมุนตามครับผม ( รถจริงล้อด้านหน้า จะอิสระทั้งไปหน้า และกลับหลังครับ ) ลองเปลี่ยนดูครับผม แล้วรถจะเล่นได้ง่ายขึ้นมากๆครับผม
ส่วนล้อหลัง ให้เราคงเป็นสปูนไว้ครับผม เพราะว่า ล้อหลังจะต้องหมุนไปคู่ครับ คือ หมุนไปพร้อมกันครับผม รถดริฟจริงก็เป็นอย่างนี้ครับผม คือ ลง เต็ด หรือ ลง อัลลิมิเต็ด เพื่อให้ล้อหลังหมุนพร้อมกันครับผม :) :) ถ้ารถของเรา ล้อด้านหลังเป็นบอลดริฟอยู่ ก็ให้ทำการล๊อกบอลดริฟให้แน่ครับผม เพื่อให้ล้อหลังหมุนพร้อมกันครับผม :) :)

สรุปเรื่องโครงรถ ( โครงรถมี 2 อย่างให้เลือกน๊ะครับผม คือ 1. รถสายพาน 2. รถเพลา )
1. รถสายพาน เวลาดริฟ รถจะไม่ค่อยมีเสียง รถจะวิ่งได้เนียนมากๆ เปลี่ยนอัตราทดในการเล่น CS ได้ง่าย แล้วแต่ผู้เล่นต้องการ นิยมเล่นกันเป็นส่วนใหญ่
2. รถเพลา เวลาดริฟ รถจะกระชาก มีเสียงดัง เป็นรถที่ใช้ระบบการขับเหมือนรถจริง ( คือ ใช้เพลาในการขับเหมือนรถจริงครับ ) เปลี่ยนอัรตราทดในการเล่น CS ต้องเปลี่ยนทั้งชุด

>>>>ถ้ามีงบไม่มากนัก แนะนำเป็นรถจีนแบบพร้อมเล่น ( RTR หรือ เรดี้ทูรัน ) ครับผม ราคามือ 1 ราคาไม่แรงเท่าไหร่ครับ แต่อะไหล่รถจะเดินง่าย จะชำรุดง่ายหน่อยครับผม เป็นร้านขายรถจีนครับ เอามาเล่นได้เลย เพราะเค้าจะมี รีโมท ชุดไฟ แบต บอดี้ ให้ครบแระครับผม ( พร้อมเล่นครับผม )
โครงรถจีนที่เป็นรถโปรบางตัว ก็มีแต่โครงอย่างเดียวเหมือนกันครับผม ผู้เล่นต้องมาเลือก สปีด มอเตอร์ เซอร์โว แบต เครื่องชาร์จแบต รีโมท ล้อ บอดี้ ยางรถ เองครับผม

สำหรับรถจีนที่พร้อมเล่นที่ราคาไม่แพงมากนัก รถพวกนี้จะมีข้อจำกัด คือ >>>> ...รถพวกนี้ ผู้ที่ซื้อมาเล่น จะต้องทำใจในเรื่องของระยะเวลาในการเล่นของแบตต่อการชาร์จ 1 ครั้งน๊ะครับผม เพราะว่า ชุดไฟ ( สปีด + มอเตอร์ ) ที่ติดมากับรถ สามารถเล่นได้เต็มที่ 5-7 นาทีครับผม จากนั้น ก็ต้องชาร์จ ซึ่งใช้เวลาในการชาร์จนานหลายชั่วโมง ( 10 กว่า ชม. ได้ครับผม ) และ รีโมท ก็มีความละเอียดในการรับส่งสัญญาณไม่มากพอครับผม ซึ่ง โดยทั่วไปแล้ว สุดท้าย ผู้เล่นก็ต้องมาเปลี่ยนพวก ชุดไฟ สปีด มอเตอร์ เซอร์โว รีโมท แบต ที่ชาร์จแบตใหม่หมดครับผม เพราะว่า ต้องการระยะเวลาการเล่นที่มากขึ้น ต้องการความแรงของรถที่มากขึ้น ต้องการความเร็วของเซอร์โวในการเลี้ยวมากขึ้น และต้องการความละเอียดของสัญญาณของรีโมทที่มากและดีขึ้นครับผม แบตเมื่อเปลี่ยนแล้ว เครื่องชาร์จก็ต้องเปลี่ยนตามไปด้วยครับผม เพราะว่า ที่ชาร์จแบตเดิมที่ติดมากับรถตอนแรก ชาร์จร่วมกันไม่ได้ครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า>>>> http://www.oospeed.com/index.php?cid=69 ... pe=product

รถสายพาน ( มอเตอร์หน้า )

นี้เป็นรถของผมเองครับผม รูปด้านล่างนี้ คือ ALEX RACING Design CER D11Tx Plus ToYo

รูปภาพ
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

นี้เป็นรถของผมเองครับผม ALEX RACING Design CER D08

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้เป็นรถมอเตอร์หน้า TC-D OversrDose Full Edition (ขอบคุณภาพจาก เจ้าของรถ น้องโบ้ครับผม )

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้เป็นรถ YOKOMO DRB OversrDose Full Edition ( ขอบคุณภาพจาก เจ้าของรถ คุณ aon007 ครับผม )

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้ สีน้ำเงินเป็นรถ YOKOMO DRB SSG คันสีัแดงเป็นรถ YOKOMO DIB คันสีม่วงเป็นรถ HPI TC-FD
( ขอบคุณภาพจาก เจ้าของรถ พี่ก้อง พี่แหน่ง และพี่อู๊ด ทีมงานหาดใหญ่ ครับผม )

รูปภาพ

ในรูปด้านล่างนี้คือ TA05 ที่อัฟด้วยชุด VDF เป็นรถมอเตอร์หน้าครับ
คันซ้ายนี้ อัฟด้วยชุด SQUARE ส่วนคันขวานี้ อัฟด้วยชุด Eagle Racing

รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้เป็นรถ Fijonmodels รุ่น FJ-S ( ขอบคุณภาพจาก เจ้าของรถ คุณ 9Gun_ ครับผม )
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้เป็นรถ Sakura D3 ครับผม
รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ

รถสายพาน ( มอเตอร์ข้าง ) ในรูปด้านล่างนี้คือ HPI Cyclone TC

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รถเพลา ( ขับเคลื่อนโดยใช้เพลา )

รูปด้านล่างนี้คือ ARD Stinger D08 Plustoyo

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้คืือ yokomo sd ssg

รูปภาพ

รถเพลา ( ขับเคลื่อนโดยใช้เพลา ) รูปด้านล่างนี้คืือ yokomo dmax sp

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 02, 2013 9:02 am, แก้ไขแล้ว 188 ครั้ง.

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: รถ ดริฟ มือใหม่ต้องศึกษา
โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:43 pm 
ขาประจำ

สนาม: กีฬา สงขลา ( ติลณสูลานนท์ สงขลา )
2.รีโมท ถ้าจะเอาแบบเล่นได้เนียนๆ สัญญาณชัดเจน แนะนำรีโมทที่ส่งสัญญาณ แบบ 2.4GH ครับ เพราะว่า เวลาเล่น สัญญาณจะไม่ซ้ำกับเพื่อนๆที่เล่นด้วยกัน และสัญญาณไม่หลุดครับ เวลาเล่น รถจะวิ่งได้เนียนครับผม

รีโมทที่นิยมเล่นกันก็มี ดังนี้ครับผม

2PL เป็นของยี่ห้อ Futaba

3PL เป็นของยี่ห้อ Futaba

4PL เป็นของยี่ห้อ Futaba

3PK เป็นของยี่ห้อ Futaba

4PKS เป็นของยี่ห้อ Futaba

MT4 เป็นของยี่ห้อ Sanwa ( ตัวนี้มาใหม่ล่าสุดครับผม รีโมทตัวนี้ สามารถที่จะวัดรอบ วัดองศาความร้อน ของมอเตอร์ได้ครับผม และที่สำคัญ สัญญาณดีและเนียนด้วยครับผม ) :) :)

ราคาก็ตั้งแต่ 3000 ขึ้นไปเรื่อยๆครับผม

( รีโมทจะมาพร้อมกับรีซีฟ ครับผม )

รูปภาพ

รูปภาพ

นี้เป็นรีโมทย์ Futaba 4PL ของผมเองครับผม
รูปภาพ

(คู่มือ 4PL สำหรับใครที่ต้องการจะศึกษาปรับแต่งเพิ่มเติมครับผม ผมได้อัฟลงให้ละครับผม)
กดเข้าโหลดได้จากลิงค์นี้เลยจร้า >>> http://www.4shared.com/office/o37XFGKx/4PL_24GHz.html?

นี่เป็นรีโมทของผมเอง SANWA MT4 2.4GHz

รูปภาพ

สำหรับคู่มือ SANWA MT4 ฉบับภาษาไทย ดาวน์โหลดได้จากลิงค์นี้เลยครับผม
ผมอัปโหลดให้เรียบร้อยละครับผม

กดลิงค์นี้เพื่อดาวน์โหลด
>>>> http://www.4shared.com/office/iE27tyZr/_SANWA_MT4.html

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ ศุกร์ มี.ค. 15, 2013 9:44 am, แก้ไขแล้ว 16 ครั้ง.

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: รถ ดริฟ มือใหม่ต้องศึกษา
โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:44 pm 
ขาประจำ

3.ชุดไฟ หรือที่เค้าเรียกว่า ลงบลัสเลส ก็คือ ลงชุดไฟที่รับแบต LiPo ได้นี่แหละครับผม ชุดไฟก็มีหลายยี่ห้อ หลายรุ่นครับ บางรุ่นมี ไปหน้า เบรค ถอยหลัง ส่วนบางรุ่น มีไปหน้า และก็ เบรค ไม่มีถอยหลัง ต้องถามคนขายให้ดีครับผม สปีดก็มีของยี่ห้อ ดังนี้ คือ

ชุดไฟ คือ ( สปีด + มอเตอร์ ) จะมีอยู่ด้วยกัน 2 แบบ 2 ลักษณะครับผม คือ
1. ชุดไฟแบบบลัส
ชุดไฟแบบบลัสนี้ เป็นชุดไฟแบบธรรมดา ที่ติดรถมาแบบพร้อมเล่นโดยทั่วๆไปครับผม จะใช้แบตที่เป็นถ่านเรียงๆติดๆกันในการเล่นครับผม
2. ชุดไฟแบบบลัสเลส
ชุดไฟแบบบลัสเลสนี้ จะใช้แบตลิโพในการเล่น

ชุดไฟบลัสเลส ( สปีด + มอเตอร์ ) นี้ จะมีอยู่ด้วยกัน 2 ลักษณะ คือ
1. ชุดไฟบลัสเลสแบบมีเซ็นเซอร์
ชุดไฟบลัสเลสแบบมีเซ็นเซอร์นี้ จะมีสายเซ็นเซอร์สำหรับเสียบที่สปีดและไปเสียบที่ก้นของมอเตอร์ครับผม ถามว่า มีระบบเซ็นเซอร์นี้ เพื่ออะไร มีไว้ทำไม มีไว้เพื่อให้เวลาเรากดไกรีโมทนั้น รถจะทำงานตามนิ้วของการกดไกรีโมทครับผม คือ เจ้าตัวเซ็นเซอร์นี้ จะอ่านการกดไกรีโมทของเรา ว่า ถ้ากดแรงประมาณนี้ รถต้องวิ่งประมาณนี้ ถ้ากดไกเบาประมาณนี้ รถต้องวิ่งประมาณนี้ครับผม ซึ่งระบบเซ็นเซอร์นี้ จะมีผลในเรื่องของความเนียน เรื่องของความแม่นยำในการกดไกรีโมท ไม่ว่า จะเร่ง เบรค ถอยหลังครับผม ชุดไฟบลัสเลสแบบมีเซ็นเซอร์นี้ จะนิยมนำมาเล่นกับรถดริฟซึ่งต้องการความเนียน และความแม่นยำมากๆครับผม
2. ชุดไฟบลัสเลสแบบไม่มีเซ็นเซอร์
ชุดไฟบลัสเลสแบบไม่มีเซ็นเซอร์นี้ จะเป็นชุดไฟบลัสเลสที่ไม่มีสายเซ็นเซอร์ไว้เสียบที่สปีด และ ก้นของมอเตอร์ครับผม
ลักษณะการทำงาน จะไม่ค่อยมีความเนียนตามการกดไกคันเร่งที่รีโมทเท่ากับชุดไฟบลัสเลสแบบมีเซ็นเซอร์ครับผม
ชุดไฟนี้ จะนิยมนำมาใช้กับรถที่ทำงานหนักๆ เช่น รถทางฝุ่น รถกระโดด ครับผม เนื่องจาก รถพวกนี้มีลักษณะของการเล่นที่หนักๆ แรงๆ มีการพลิกคว้ำ ถ้านำชุดชุดไฟบลัสเลสแบบมีเซ็นเซอร์มาเล่น ระบบเซ็นเซอร์ก็จะพังเอาง่ายๆ ฉะนั้น ชุดไฟบลัสเลสแบบไม่มีเซ็นเซอร์ จึงเหมาะสมกับการเล่นรถลักษณะนี้มากกว่าครับผม

- ( ชุดไฟบลัสเลสประเภทนี้ จะรับแบตลิโพ ( Lipo ) ได้อย่างเดียวครับผม จะเอาแบตที่เป็นถ่านเรียงๆกัน ที่ใช้กับสปีดบลัสธรรมดามาต่อเล่นไม่ได้ครับผม และ สปีดพวกนี้ จะรับแบต ( Lipo )ได้ 2S ( เซล ) เท่านั้นครับผม )
ส่วนบางสปีดที่รับแบต ( Lipo ) 3S 4S 5S 6S ( เซล ) ได้นั้น จะเป็นสปีดรถทางฝุ่นครับผม เนื่องจากรถทางฝุ่นนั้น ต้องใช้กำลังมากๆ เลยต้องใช้แบตที่มีจำนวนเซลมากขึ้นครับผม แต่ชุดไฟ ( สปีด + มอเตอร์ ) รถดริฟนี้ ที่นิยมเล่นกันก็จะเป็นชุดไฟที่รับแบตลิโพได้แค่ 2S ( เซล ) ครับผม

- บางท่าน บางคน ได้รถที่เป็นรถธรรมดาแบบพร้อมเล่นมา จะเอามาใส่แบตลิโพ ( LiPo ) เพื่อให้เล่นได้นานขึ้นนั้นได้ไหม ตรงนี้ ต้องดูก่อนครับผม ว่า สปีดบลัสตัวนั้น รับแบตลิโพได้หรือไม่ ถ้ารับได้ ก็เอามาใช้กับแบตลิโพ ( LiPo ) ได้เลยครับผม ( สปีดบลัสรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ จะรับแบตลิโพ ( LiPo ) ได้ละครับผม แต่เพื่อความชัวร์ เวลาเสียบแบตลิโพ ( LiPo ) แล้วสปีดไม่ไหม้ แนะนำให้ดูคู่มืือ หรือ ถามตัวแทนจำหน่ายดูก่อนน๊ะครับผม )

ถามว่า เราได้รถมาแบบพร้อมเล่นแล้ว เล่นได้แล้ว แต่ชุดไฟนั้น ยังคงเป็นชุดไฟเดิม คือ ชุดไฟบลัสอยู่ เราต้องเปลี่ยนด้วยหรือไม่ เปลี่ยนทำไม
ถ้าต้องการความแรงที่มากขึ้น ต้องการการเล่นได้นานขึ้น จากประมาณ 5-7 นาที ที่เคยเล่นๆอยู่ มาเป็น 30 - 40 นาที ต่อการเล่นของแบตลิโพก้อนนึง ก็ต้องเปลี่ยนครับผม เนื่องจากชุดไฟเดิมๆนั้น เล่นได้ไม่นานแบตก็หมด และ สู้ความแรงของสปีดบลัสเลสไม่ได้ครับผม
ถามว่า ถ้าเราเปลี่ยนแต่สปีดอย่างเดียวได้ไหม ไม่ต้องเปลี่ยนมอเตอร์
ไม่ได้ครับผม ต้องซื้อมาเป็นชุดเลยครับผม คือ ( สปีด + มอเตอร์ ) ครับผม เนื่องจากสายการต่อระหว่างสปีดบลัสเลส กับ มอเตอร์บลัสไม่เหมือนกัน และมอเตอร์บลัสรับกระแสการจ่ายไฟจากสปีดบลัสเลสไม่ได้ครับผม

ข้อควรระวังสำหรับสปีดบลัสเลสนี้
1. อย่าเสียบขั้วแบตลิโพผิดครับผม ไม่งั้นละ ได้เห็นควันไม่สปีด ไม่มอเตอร์ ก็แบต แน่นอนครับผม
2. ต้องศึกษาให้ดีก่อนครับผม ว่า สปีดของรถเรารับแบตลิโพ ( LiPo ) ได้กี่เซล ( S ) ครับผม ถ้ารับได้แค่ 2S ( เซล ) จะนำแบต 3S 4S 5S 6S ( เซล ) พวกนี้มาเสียบใส่เล่นไม่ได้ครับผม ถ้าใส่เข้าไป ละมีควัน มีการไหม้ขึ้นมาแน่นอนครับผม
3. เวลาซื้อสปีด ซื้อมอเตอร์ ต้องซื้อมาแบบมีระบบการทำงานเหมือนกันน๊ะครับผม สปีดแบบมีเซ็นเซอร์ ก็ต้องใช้กับมอเตอร์แบบมีเซ็นเซอร์ครับผม

ยี่ห้อของสปีดที่นิยมเล่นกันโดยทั่วๆไป และได้รับการยอมรับจากผู้เล่นมาโดยตลอดครับผม

KEYENCE ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ KEYENCE เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม ราคาค่อยข้างจะแพงหน่อยครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 22&lang=TH
Speed Passion ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ SpeedPassion เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=114430.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

Hobby Wing ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ HobbyWing เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=128752.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

Nosram ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ Nosram เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม ราคาค่อยข้างจะแพงหน่อยครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=126501.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

LRP ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ LRP เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=118036.0

Orion ลิงค์เว็บ ( เดี๋ยวเอามาลงให้ครับผม )

Novak ลิงค์เว็บ ( เดี๋ยวเอามาลงให้ครับผม )

ยี่ห้อของมอเตอร์ที่นิยมเล่นกันโดยทั่วๆไป และได้รับการยอมรับจากผู้เล่นมาโดยตลอดครับผม

มอเตอร์ ก็มีหลายยี่ห้อเช่นกันครับผม มีตั้งแต่ 3.5T ขึ้นไปครับ ยิ่งเทินร์ต่ำยิ่งแรงครับ แต่เล่นดริฟ จะอยู่ที่ 6.5T / 7.5T/8.5T/10.5T แล้วแต่ชอบครับ ว่าต้องการแรงประมาณไหนครับผม มอเตอร์ก็มีของยี่ห้อ ดังนี้ คือ

KEYENCE ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ KEYENCE เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม ราคาค่อยข้างจะแพงหน่อยครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 23&lang=TH
Speed Passion ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ SpeedPassion เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=114430.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

Hobby Wing ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ HobbyWing เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=128752.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

Nosram ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ Nosram เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม ราคาค่อยข้างจะแพงหน่อยครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=126501.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

LRP ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ LRP เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/board/index.php?topic=118036.0

Orion ลิงค์เว็บ ( เดี๋ยวเอามาลงให้ครับผม )

Novak ลิงค์เว็บ ( เดี๋ยวเอามาลงให้ครับผม )

แล้วแต่เลือกครับผม ของผมใช้ Nosram 6.5T ครับผม ทน อึด แรงดีครับผม

รูปด้านล่างนี้ คือ ลักษณะของ สปีด + มอเตอร์ แบบบลัสครับผม
ขอบคุณรูปจากทางร้าน OOSPEED ครับผม

รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้ คือ ลักษณะของ สปีด + มอเตอร์ แบบบลัสเลสครับผม
ขอบคุณรูปจากทางร้าน SURIKARN ตัวแทนจำหน่าย Nosram ครับผม

รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้คือ ลักษณะของ สายเซนเซอร์ ครับผม

รูปภาพ

ตำแหน่งของการเสียบต่อสายเซนเซอร์

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ เสาร์ มี.ค. 30, 2013 1:42 am, แก้ไขแล้ว 25 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:45 pm 
ขาประจำ

4.ล้อรถ ก็มีหลายยี่ห้อ หลายแบบด้วยครับผม

มีของ YOKOMO ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/forum/showthread.php? ... %CD-yokomo)
ของ Speed Way ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 0006&lang=
ของ Overdose ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 0003&lang=
ของ TopLine ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 0008&lang=
ของ Speedworks ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 0009&lang=
ของ Rc Art ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 0004&lang=
ของ SPICE JAPAN ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 0007&lang=
ของ HPI ลิงค์ร้านนี้เลยครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.rcs.co.th/ ................เป็นต้น...

ส่วน OFF Set ก็มีตั้งแต่ OFF Set 0 - OFF Set 12 ครับผม ที่ใช่เล่นกันส่วนใหญ่ ก็จะอยู่ที่ OFF 7 ครับผม ( เล่นง่ายดีครับ คอนโทรลรถง่ายดีครับผม )

ราคาก็อยู่ที่ ชุดละ ( 4 ล้อ ) 700 อัฟขึ้นครับผม แล้วแต่ยี่ห้อน๊ะครับผม

ผมเล่นอยู่เป็นของ Speed Way OFF 7 ครับผม ไม่คด ไม่งอ ไม่แตกง่ายด้วยครับผม :) :)

รูปภาพรูปภาพรูปภาพรูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 11, 2013 3:40 am, แก้ไขแล้ว 15 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:47 pm 
ขาประจำ

5.บอดี้ ( Body ) scale 1:10 ก็มีขายหลายยี่ห้อเช่นกันครับผม

มีของ Yokomo ของ Speed Way ของ HPI ของ ABC ของ Tamiya แล้วแต่เลือกครับ

แต่บอดี้ที่นิยมนำมาเล่นกันส่วนมากจะเป็นของ Yokomo เพราะว่า บอดี้ค่ายนี้จะให้อะไหล่เสริม พร้อม สติ๊กเกอร์มาด้วยครับ
ส่วนโคมไฟสำหรับใส่ไฟหน้า - หลัง และไฟสำหรับใส่ให้กับบอดี้ ต้องซื้อเพิ่มครับผม โคมไฟราคาอยุ่ที่ประมาณ 300-350 บาทครับผม

ผมใช้อยู่เป็นบอดี้ของ Yokomo ครับ :) :)

ราคาก็อยู่ที่ 1900 บาทครับผม ยังไม่รวมสีสำหรับนำมาทำสีบอดี้ครับผม

สี Tamiya ราคาอยู่ที่ 220 บาทขึ้นไปครับผม ต่อกระป๋อง ส่วนจะทำสีไรนั้น อยู่ที่เราละครับผม สีธรรมดาหรือสีอเนกประสงค์ที่เห็นตามร้านขายของทั่วไป เอามาทำสีบอดี้ไม่ได้น๊ะครับผม ต้องเป็นสีสำหรับพ่นพลาสติกเท่านั้นครับผม :) :)

สี Tamiya ครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://giftkatoy.tarad.com/product_548706_th

ลิงค์สำหรับเข้าดูบอดี้ และสั่งซื้อบอดี้ครับผม ร้าน M Speedจำหน่าย 089-1514119-038-776369
บอดี้โยโกโม่ ( YoKoMo D1 Spac By Japan ) กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/forum/showthread.php? ... ODY-YOKOMO
บอดี้ค่าย ( Padora / Tamiya / D-like / Speed Way Pal / ABC Hobby ) กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/forum/showthread.php? ... 13-11-2011
บอดี้ค่าย HPI ต้องสอบถามร้านนี้โดยตรงครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.rcs.co.th/

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ลักษณะบอดี้ก่อนจะนำมาทำสีครับผม และสติ๊กเกอร์ที่แถมมาให้ใช้ติดบอดี้ ก่อนทำสี - และหลังทำสีเสร็จแล้วครับผม

รูปภาพ
รูปภาพ

ลักษณะของแม่สีทามิย่า ( Tamiya ) และกระป๋องสีทามิย่า ( Tamiya )ที่จะนำมาใช้พ่นบอดี้ครับผม

รูปภาพ
รูปภาพ

เป็นบอดี้ของผมที่ทำสีเสร็จแล้ว :) :)

รูปภาพ รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ขอนำเสนอผลงาน DIY ไฟไซร์เลนน์หน่อยครับผม

สิ่งที่ต้องเตียมให้พร้อมครับ

1. ไฟเช็ค สีน้ำเงิน 1 อัน
2. ไฟเช็ค สีำแดง    1 อัน
3 กระดาษฟอย หรือ สติ๊กเกอร์สีขาว ( ไม่ต้องมากครับผม )
4.หลอดไฟ LED สีขาว แสงสีน้ำเงิน 2 หลอด และ หลอดไฟ LED สีขาว แสงสีแดง 2 หลอด
5. สายไฟ 1 เส้น ( เล็กๆ ยาวๆยิ่งดีครับ จะได้เอามาัตัดใส่หลอดที่เหลือได้ครับ )
6.ปลั๊กเสียบสำหรับเสียบรีซีฟ หรือ สำหรับเสียบกับชุดไฟที่ทำงานเป็นสเต็ปครับ 2 อันครับ แต่ถ้าจะเสียบต่อกับรีซีฟ อันเดียวครับ
แต่ไฟจะไม่กระพริบทำงานเหมือนรถตำรวจน๊ะครับ ถ้าอยากให้กระพริบทำงานเหมือนรถตำรวจต้องมีชุดกล่องไฟที่กระพริบเป็นสเต็ปครับ
หรือ จะหาซื้อไฟรถจักรยานมาก็ได้ครับ แล้วแกะเอาแต่แผงด้านในมาเชื่อมต่อเอาครับ ใช้ได้ดีทีเดียวครับผม
7. ปืนกาวสำหรับยิงกาวแท่ง + กาวแท่ง  หรือ จะเอากาวแท่งมาเผาไฟ แล้วค่อยเอาไปหยอดก็ได้ครับ

รูปสำหรับทำตามครับผม
รูปภาพ

ขั้นตอนในการทำ
1. ให้นำไฟเช็คมาปล่อยแก๊ซออกให้หมด ทั้ง 2 อันครับ
2. จากนั้น ให้นำใบเลื่อย หรือ ของมีคมอะไรก็ได้ ทำการตัดไฟเช็คตามรูปเลยครับผม จากนั้นให้นำกระดาษทรายแต่งรอยตัดให้สวยครับผม
3. จากนั้น ให้ทำการบัดกรีสายไฟเข้ากับหลอดไฟให้เรียบร้อยครับ ปลายสายอีกด้านก็บัดกรีเข้ากับปลั๊กสำหรับเสียบรีซีฟให้เรียบร้อยครับผม
4. จากนั้น ให้นำหลอดไฟ LED ใส่เข้าในไฟเช็คครับ ( หลอดสีแดงใส่ในไฟเช็คสีแดง หลอดสีน้ำเงินใส่ในไฟเช็คสีำน้ำเงินครับ )
5. จากนั้น ให้เอาปืนกาวยิงกาวแท่งอัดเพื่อทำการยึดหลอดไฟให้อยู่ระหว่างกลางของไฟเช็คให้แน่นครับ ทำทั้ง 2 อันครับ
6. จากนั้น เมื่อกาวแห้งอยู่ตัว ก็นำมาประกบกันครับให้ติดกัน แล้วทำการยิงกาวด้วยปืนกาวเพื่อยึดให้ ไฟเช็คสีำน้ำเงิน กับ สีแดง ติดกันครับผม
8. จากนั้น ให้นำกระดาษฟอย หรือ สติกเกอร์มาปิดตรงรอยประครับผม

Design By Dongtawan

รูปภาพ
รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 17, 2013 2:58 am, แก้ไขแล้ว 25 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:48 pm 
ขาประจำ

6.ยางรถ สำหรับใส่ล้อแม๊ค ที่นิยมใช้กัน จะเป็นยาง Competition Series ชึ่งจะมีอยู่ด้วยกัน 2 รุ่นครับผม คือ
1. Competition Series ( CS ) F1 / F2 / F3 / F4 / F5 / F6 / F7
2. Competition Series ( DS ) F1 / F2 / F3 / F4 / F5 / F6 / F7
ยาง 2 รุ่นนี้เป็นยางดริฟค่ายเดียวกันครับผม ที่นิยมเล่นจะเป็น F3 F4 F5 แล้วแต่พื้นด้วยครับผม ถ้าพื้นลื่นเกินก็ F5 ครับผม ถ้าพื้นไม่ค่อยลื่นเท่าไหร่ก็ F3 F4 ครับผม

ยางรถ ยิ่งค่า F ลดลง ยางยิ่งลื่นขึ้นครับผม ถ้าค่า F มากขึ้น ยางยิ่งหนืดขึ้นครับผม

ราคาจะอยู่ที่ 380 บาทครับผม กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.drift-avenue.com/shop/Drifta ... 0024&lang=

รูปด้านล่างนี้คือ ยาง Competition Series ( CS )
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้คือ Competition Series ( DS )

รูปภาพ
รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 11, 2013 3:43 am, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:49 pm 
ขาประจำ

7.เซอร์โว ( Servo ) ทำหน้าที่ในการชักเลี้ยวรถครับผม
เซอร์โว ก็มีหลายยี่ห้อครับผม เช่น
ของ Futaba กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.twinprohobby.com/index.php?p ... ategory=17
ของ Futaba กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.rc-bannok.com/index.php?lay= ... &cid=39970
ของ Savox กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.twinprohobby.com/index.php?p ... 7&scat=105
ของ Align กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.twinprohobby.com/index.php?p ... 17&scat=30

เซอร์โว มีแบบ เซอร์โวดิจิตอล เซอร์โวบลัสเลส เซอร์โวธรรมดา แล้วแต่เลือกครับผม
เซอร์โวดิจิตอล เซอร์โวบลัสเลส ราคาจะแพงครับ แล้วแต่รุ่นครับผม ขอดีของเซอร์โวพวกนี้คือ มีความเร็วในการชักเลี้ยวรถที่เร็วมากครับผม เปรียบได้กับคนขับรถที่มีความสามารถในการคอนโทรลรถได้เร็วครับผม :)

รูปด้านล่างนี้ คือ ลักษณะของเซอร์โวบลัสเลส

รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้ คือ ลักษณะของเซอร์โวดิจิตอล

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

รูปด้านล่างนี้ คือ ลักษณะของเซอร์อนาล๊อก หรือ เซอร์โวธรรมดา

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 31, 2013 11:50 am, แก้ไขแล้ว 10 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:50 pm 
ขาประจำ

8.แบตเตอร์รี ก็จะมีหลายแบบครับผม
แบต LiPo ที่เราเรียกกันว่า แบตลิฟโพ แบตแบบนี้ก็จะมี 2s 3s - 6s แล้วแต่เลือกครับผม แต่แบตที่ใช้เล่นรถ คือ แบต 2s ( 2 เซล ) แบตชนิดนี้ใช้เล่นกับสปีดบลัสเลส เท่านั้นครับ จะเอาไปเล่นกับสปีดธรรมดา หรือ ที่เรียกกันว่า สปีดบลัส หรือ สปีดแปลงถ่าน ไม่ได้ครับ ( ถ้าเอาไปเล่นกับสปีดธรรมดาไหม้ ขึ้นควันแน่ๆครับผม )
ความจุก็แล้วแต่เลือกครับผม ยิ่งค่าแอมป์มากขึ้น ก็ทำให้เล่นได้นานขึ้น แต่ที่ตามมาด้วยก็คือ ราคาที่แพงขึ้นด้วยครับผม อิอิ
เช่น 5600 Mah 50C 4200 Mah 30C
ค่า C ยิ่งมีค่า C มากขึ้น แบตก็ยิ่งแรงมากขึ้นครับผม
แบต LiPo ก็มีของ IP ของ Nosram ของ Orion .............
ราคาก็อยู่ที่ 1600 บาทขึ้นไปครับผม แล้วแต่ความจุ แล้วแต่ยี่ห้อ ของแบตครับผม

แบตเตอร์รี่แบบธรรมดา คือ แบตที่เป็นถ่านเรียงๆกันอะครับผม แบตนี้เหมาะสำหรับเล่นกับสปีดบลัส หรือ สปีดแบบแปลงถ่านครับผม เอาไปเล่นกับสปีดบลัสเลส ไม่ได้ครับผม ความจุก็แล้วแต่เราเลือกครับผม :) :)

วิธีการคำนวนหาค่ากระแสในการชาร์จที่เหมาะสม
มาทำความรู้จักกับค่า C ในแบตลิโพว่ามันคืออะไร ?
ตัวอย่าง lipo 1,000mA discharge rate 10/20C & charge rate 2C

10C ตัวหน้าจะหมายความว่าแบตก้อนนี้สามารถจะจ่ายกระแสได้ต่อเนื่อง 10 เท่าของความจุ หรือ 1,000mA x 10C = 10,000mA = 10A นั้นเอง ซึ่งหมายความว่าแบตก้อนนี้เหมาะกับมอเตอร์ที่ใช้ไฟไม่เกิน 10A ครับ

20C ตัวหลังจะมีความหมายเหมือน 10C ตัวหน้าแต่เป็นแค่ชั่วขณะ ไม่เกิน 10-15 วินาทีครับ

ส่วน charge rate 2C หมายถึงแบตก้อนนี้สามารถจะตั้งกระแสในการชาร์จได้ 2 เท่าของความจุ 1,000mA x 2C = 2,000mA หรือ 2A คุณสามารถจะตั้งกระแสที่เครื่องชาร์จได้ 2A ตามที่ผู้ผลิตแบตระบุเอาไว้

วิธีการรักษาแบตเตอร์รี่ ( LiPo ) ไม่ให้แบตเสื่อม และ ไม่ให้โวล์ทตก ครับ
1.ควรตั้งตัดแบตไม่ให้ต่ำเิกินไป การตั้งตัดนี้ คือ ตั้งตัดในสปีดน๊ะครับผม ) เช่น ตั้งตัดที่ 3.7 ( แบต 2 เซล ก็เท่ากับว่า สปีดตัดแบตอยู่ที่ 7.4 ) ตั้งตัดที่ 3.8 ( แบต 2 เซล ก็เท่ากับว่า สปีดตัดแบตอยู่ที่ 7.6 ) พยายามอย่าให้สปีดตัดต่ำกว่านี้ครับผม *** ถ้าสปีดตัวไหน ที่ตั้งตัดแบตไม่ได้ ควรจะมีตัววัดกระแสแบตครับผม ( LiPo Alam ) ราคาประมาณ 160 บาทครับผม สำหรับวัดกระแสแบต จะได้ทราบว่า เล่นไปแบตเหลืออยู่เท่าไหร่แล้ว
2. เมื่อสปีดตัดแบตแล้ว รถหยุดแล้ว อย่าไปฝืนปิดรถ แล้ว เปิดใหม่เพื่อเล่นต่อไปครับผม จะเป็นการโหนแบต ทำให้แบตเสื่อมเร็วครับผม ให้ปิดสวิตส์แล้วถอดแบตออกเลยครับผม
3. ถ้าสปีดตัวไหนที่มีบู๊ด ( Boot ) ถ้าเล่นโดยเปิดบู๊ด(Boot ) แบตจะมีโอกาสเสื่อมเร็วครับ เพราะว่า การเล่นแบบเปิดบู๊ด ( Boot ) ทำให้สปีดดึงไฟเยอะ เป็นการกระชากไฟจากแบตเยอะครับ
4.เมื่อเล่นเสร็จ ถ้าตั้งตัดแบตแบบต่ำมากๆ ให้เราปล่อยแบตทิ้งไว้สักพัก ให้แบตเย็นลงก่อน ( ไม่จำเป็นต้องแช่ตู้เย็นครับผม ) ตั้งไว้ตามอุณภูมิห้องทั่วๆไปก็ได้ครับ ตั้งไว้สัก 1 ช.ม แล้วค่อยนำมาชาร์จให้ไฟเข้าแบต แล้วเช็คดูว่า กระแสแบตอยู่ที่ 7.4 หรือยัง ถ้าชาร์จเข้าไปแล้ว กระแสแบตอยู่ที่ 7.4 แล้ว ก็กด Stop ออกครับ ( ในกรณีที่เราเล่นแล้ว แบตเหลืออยู่ในแบตเตอร์รี่ 7.40 ก็ไม่ต้องชาร์จไฟเข้าไปครับผม ) จากนั้นค่อยชาร์จก่อนจะเล่นล่วงหน้าสัก 1-2 ชั่วโมง ถ้าชาร์จทิ้งไว้ข้ามคืน แล้วประมาณอีก 1 วันค่อยไปเล่น แบตก็จะบวมเร็วครับผม การชาร์จล่วงหน้าก่อนเล่นประมาณ 1-2 ชั่วโมง แล้วไปเล่น แบตจะจ่ายไฟแรงครับ ถามว่า หลังจากเล่นเสร็จ พักแบตให้เย็นประมาณ 1 ชั่วโมง แล้วนำไปชาร์จเพื่อให้กระแสแบตอยู่ที่ 7.4 แล้วกด Stop ออก เพื่ออะไร ก็เพื่อจ่ายไฟเข้าแบต เพื่อเลี้ยงเซลในแบตเราไว้ ไม่ให้เซลในแบต เสื่อม และ ตายเร็วครับผม ในกรณีที่เราเล่นทุกวัน เช่น เ่ล่น 5 โมงเย็นของวันนี้ แล้ว 5 โมงเย็น ของวันพรุ่งนี้จะมาเล่นอีกให้ทำตามนี้ครับผม
5. ในกรณีที่เราคิดว่า อีก 1 สัปดาห์ขึ้นไป เราจะมาเล่นอีกครั้ง ให้เราเข้าไปในเครื่องชาร์จแบต แล้วกดเข้าไปยังเมนูที่เขียนว่า LiPo Storage ( เป็นโหมดเก็บรักษาแบตครับผม )แล้วทำการชาร์จไปเรื่อยๆครับผม เครื่องชาร์จจะทำการตัดเองอัตโนมัติอยู่ที่ 7.60 ครับผม เมื่อเราจะกลับมาเล่น ก็ค่อยเข้าชาร์จโหมด Balance ตามปกติครับผม ชาร์จต่อของเก่าได้เลยครับ ไม่ต้อง Discharge ของเก่าออกครับ ( เครื่องชาร์จที่แรงดันไม่ถึง 10Mah สามารถดันแอมป์ในโหมดนี้ได้แค่ 1 Mah ถ้าจำไม่ผิดน๊ะครับ ถ้าเครื่องชาร์จที่แรงดันถึง 10Mah สามารถดันแอมป์ได้ถึง 5 Mah ครับ ) หรือจะซื้อถุงสำหรับเก็บแบต LiPo โดยเฉพาะมาเก็บแบตก็ได้ครับผม โดยไม่ต้องเข้าชาร์จโหมด LiPo Storage ก็ได้ครับผม
6. การชาร์จแบต ให้เข้าชาร์จโหมด Lipo Balance ทุกครั้งครับผม ถ้าแบตความจุอยู่ที่ 5000 Mah ให้เข้าไปตั้งค่าแอมป์ในโหมด Lipo Balance อยู่ที่ 5.0A แล้วกดชาร์จได้เลยครับผมครับผม ถ้าแบตความจุอยู่ที่ 6500 Mah ให้ตั้งค่าแอมป์ในโหมด Lipo Balance อยู่ที่ 6.5A แล้วกดชาร์จได้เลยคร้บผม เครื่องชาร์จที่ดันแอมป์ไม่ถึง ก็ให้ตั้งไว้ให้มากที่สุดแล้วชาร์จ แต่จะชาร์จนานหน่อยครับผม

***การชาร์จแบตแบบถนอมแบต***
- ตั้งตัดแบตที่ 7.40 เท่ากับกระแสแบตในแบตเตอร์รี่่เหลือ 50% ตั้งตัดแบตที่ 7.60 เท่ากับกระแสแบตในแบตเตอร์รี่่เหลือ 60% ครับผม
- ในกรณีที่แบตของเรา ความจุ เช่น 5000 แอมป์ ก็ให้เราตั้งดันแอมป์กระแสการชาร์จแบตที่ 4.0-4.5 แอมป์ครับผม เครื่องชาร์จจะค่อยๆชาร์จไฟเข้าแบตเรื่อยๆ และละเอียดมากกว่า การชาร์จแบตแบบดันแอมป์เยอะๆครับผม
- ในกรณี ที่เวลาในการชาร์จน้อย จะชาร์จแบบนี้ไม่ได้คัฟผม เพราะว่า การชาร์จแบบนี้ ไฟจะเข้าเต็มช้ากว่าเดิมไปเล็กน้อยครับผม :grin: :grin:
- ถามว่า แล้วที่ชาร์จแบบเดิมละ แบต 5000 แอมป์ ตั้งกระแสดันแอมป์ 5A เป็นไงบ้าง ดีป่าว ก็ดีครับผม ปกติครับ แต่สำหรับคนที่ต้องการถนอมแบตให้ใช้ได้นานๆ ก็ลองแบบนี้น๊ะครับผม :grin: :grin:

ลิงค์สำหรับเข้าดูตัววัดกระแสแบต และ เตือนตัดแบต LiPo Alam กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> viewtopic.php?f=97&t=561437
ลิงค์สำหรับเข้าดูแบตเตอร์รี่ LiPo กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.turbohobbyrc.com/product_72854_th
ลิงค์สำหรับเข้าดูแบตเตอร์รี่ LiPo กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.rc-bannok.com/index.php?lay= ... &cid=39994

รูปภาพ
รูปภาพ

LiPo Alam

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ พุธ ก.พ. 20, 2013 11:07 am, แก้ไขแล้ว 21 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:51 pm 
ขาประจำ

9.เครื่องชาร์จแบต

ก็มีหลายยี่ห้อเช่นกันครับผม มีของ Orion มีของ G.T Power มีของ I-Max ..................

เครื่องชาร์แบต มีทั้งสามารถนำมาเสียบไฟบ้านใช้ได้เลย หรือ ต้องนำมาเสียบผ่าน Power Supply ถึงจะใช้ได้ครับ

เครื่องชาร์จที่เสียบไฟบ้านใช้ได้เลย ส่วนมากจะเป็น เครื่องชาร์จที่ชาร์จแบตได้สูงสุดอยู่ที่ 6 Mah ( 6 แอมป์ ) ครับผม
แต่เครื่องชาร์จที่ต้องใช้ Power Supply มาต่อพ่วงถึงจะชาร์จได้ ส่วนมากจะเป็นเครื่องชาร์จที่สามารถชาร์จแบตได้ 7 Mah( 7 แอมป์ ) ขึ้นไปครับผม

ราคาก็อยู่ที่ 1300 บาทขึ้นไปสำหรับเครื่องชาร์จที่เสียบไฟบ้านใช้ได้เลย
ส่วนราคาสำหรับเครื่องชาร์จที่ต้องใช้ Power Supply มาต่อพ่วง จะอยู่ที่ราคา 1800 บาทขึ้นไปครับผม ( เครื่องชาร์จแบบนี้ ต้องซื้อทั้ง เครื่องชาร์จ และ Power Supply ครับ )

ส่วน Power Supply นั้น เราสามารถที่จะนำเอา Power Supply ของคอมพิวเตอร์มาใช้ได้ครับผม หรือ จะซื้อแบบสำเร็จมาใช้เลยก็ได้ครับผม ราคาก็อยู่ที่ 1500 บาทขึ้ไปครับผม แล้วแต่แอมป์ แล้วแต่โวล์ ครับผม :) :)

วิธีการคำนวนหาค่ากระแสในการชาร์จที่เหมาะสม
มาทำความรู้จักกับค่า C ในแบตลิโพว่ามันคืออะไร ?
ตัวอย่าง lipo 1,000mA discharge rate 10/20C & charge rate 2C

10C ตัวหน้าจะหมายความว่าแบตก้อนนี้สามารถจะจ่ายกระแสได้ต่อเนื่อง 10 เท่าของความจุ หรือ 1,000mA x 10C = 10,000mA = 10A นั้นเอง ซึ่งหมายความว่าแบตก้อนนี้เหมาะกับมอเตอร์ที่ใช้ไฟไม่เกิน 10A ครับ

20C ตัวหลังจะมีความหมายเหมือน 10C ตัวหน้าแต่เป็นแค่ชั่วขณะ ไม่เกิน 10-15 วินาทีครับ

ส่วน charge rate 2C หมายถึงแบตก้อนนี้สามารถจะตั้งกระแสในการชาร์จได้ 2 เท่าของความจุ 1,000mA x 2C = 2,000mA หรือ 2A คุณสามารถจะตั้งกระแสที่เครื่องชาร์จได้ 2A ตามที่ผู้ผลิตแบตระบุเอาไว้

ลิงค์สำหรับเข้าดูเครื่องชาร์จแบต กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.turbohobbyrc.com/product_86434_th

ลิงค์สำหรับเข้าดูเครื่องชาร์จแบต กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://9turbo.com/forum/showthread.php? ... 0%BA%D2%B7

เครื่องชาร์จที่ต้องใช้ Power Supply

รูปภาพ

Power Supply สำหรับใช้กับเครื่องชาร์จแบตที่ไม่ต้องใช้ Power Supply

รูปภาพ

เครื่องชาร์จที่เสียบไฟบ้านใช้ได้เลย

รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ พุธ ก.พ. 20, 2013 9:40 am, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:52 pm 
ขาประจำ

10.สเปอร์ + พี่เนี่ยน

สเปอร์ สำหรับใส่ยึดติดกับแกนที่ตัวรถรถครับผม
พี่เนี่ยน สำหรับใส่ขึดติดกับแกนของมอเตอร์เพื่อให้สามารถปั่นสปอร์ครับผม

สเปอร์และพีเนี่ยน จะมีด้วยกัน 2 ขนาด คือ
1. ขนาด 64P คือ สเปอร์ - พีเนี่ยน แบบฟันละเอียดครับผม นิยมเล่นกันโดยส่วนมาก เพราะว่า ทำให้การเดินของรถมีความเนียนครับผม
2. ขนาด 84P คือ สเปอร์ - พีเนี่ยน แบบฟันหยาบครับผม สเปอร์ - พีเนี่ยนแบบนี้ เวลาเล่น รถจะมีเสียงดัง การเดินของรถ จะค่อนข้างที่จะกระชากครับผม

สำหรับบางท่านที่้ต้องการเปลี่ยนจากสเปอร์ฟันหยาบ เป็น สเปอร์ฟันละเอียด หรือ อยากทราบวิธีการคิดจาก สเปอร์ฟันหยาบเป็นฟันละเอียด มีวิธีคิด คือ

ให้นำมาหารด้วย 0.75 ก็จะได้ค่าสเปอร์ของฟันละเอียดแล้วครับผม เช่น
เราเล่นสเปอร์ฟันหยาบอยู่ที่ 87 T ( ฟัน ) ก็ 87/0.75 = 116T ครับผม ( นั่นก็คือ ค่าสเปอร์ฟันละเอียดที่เราคิดได้จาก สเปอร์ฟันหยาบที่เราใส่เล่นอยู่ครับผม )

แนวทางการทดเฟือง สำหรับรถไฟฟ้า ( ตารางการเทียบว่าจะใส่ สเปอร์ พีเนี่ยน เบอร์เท่าไหร่ที่ลงตัวที่สุด ) กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูครับผม >>>> http://9turbo.com/article/gear_ratio.htm

ลิงค์สำหรับเข้าดูสเปอร์ Spur Gear 64P กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.rc-bannok.com/index.php?lay= ... &cid=39954
ลิงค์สำหรับเข้าดูสเปอร์ Spur Gear 48P กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.rc-bannok.com/index.php?lay= ... &cid=39956

น้ำมันโช๊ค

รูปภาพ

ลิงค์สำหรับเข้าดูน้ำมันโช๊ค กดที่ลิงค์ตรงนี้เพื่อเข้าดูสินค้า >>>> http://www.rc-bannok.com/index.php?lay= ... &cid=39984

เพิ่มเติม สิ่งของแปลกๆ ใหม่ๆ และเทคนิคการทำสิ่งใหม่ๆ และอุปกรณ์ที่จำเป็นในการวัด เซ็ต ปรับแต่งรถที่น่าสนใจครับผม

1. สำหรับผู้ที่ได้รถมือ 1 หรือ มือ 2 มา แต่ยังไม่ได้ทำการขัดเพลท แนะนำให้ขัดเพลทแล้วทำการหยอดกาว เพื่อความแข็งแรงของเพลทครับผม ดู VDO การแนะนำครับผม
http://rcvdo.com/gallery/main.php?g2_itemId=4786

( กระดาษทรายที่ผมใช้ขัดเพลทคือ เบอร์ 240 หน้ากระดาษทรายเป็นสีดำน๊ะครับผม แล้วใช้กาวช้างฟ้าส้ม ราคา 25 บาท หาซื้อได้จาก เซเว่น ( Seven Eleven ) ครับผม ขัดเพทลให้เหลี่ยมเพลทมนๆ ทั้ง 2 ด้านครับ
จากนั้น เช็ดให้สะอาด แล้วทำการหยอดกาวช้างลากตามขอบเพลทมาเรื่อยๆครับผม พอหยอดทั่วๆครบทุกด้านแล้ว ก็ซ้ำอีกรอบนึงครับผม ไม่ต้องรอให้กาวแห้งครับผม กาวก็จะมนใสๆ สวยครับผม

( สำหรับคนที่หยอดกาวไม่ตรง ไม่สวย เลอะ ก็หากระดาษทรายเบอร์ 1000 ขัดแต่งอีกทีก็ได้ครับผม แต่จะให้สวยเท่ากับหยอดกาวไม่เลอะ และไม่ขัดแต่งเลย คงไม่ได้ครับผม ให้ดีสุดเลย ก็คือ หยอดกาวอย่าให้เลอะ แล้วปล่อยให้แห้ง จะสวยและใสแววเลยครับผม )

2. วิธีการไล่น้ำมันโช๊ค ให้กับรถดริฟครับผม RC Drift Suspension Setup (Slow Rebound)

3.สำหรับผู้ที่ต้องการเสียงรถบังคัฟดริฟ ดูวิดีโอตัวนี้เลยครับผม ตอบโจทย์นี้ได้ดีเลยครับผม
ลิงค์สำหรับการสั่งซื้อของครับผม http://9turbo.com/board/index.php?topic=131148.0

4.สำหรับผู้ที่สนใจเรื่องการยิงท่อ Black Fire ดูวิดีโอตัวนี้เลยครับผม ตอบโจทย์นี้ได้ดีเลยครับผม
ลิงค์สำหรับการสั่งซื้อของครับผม http://9turbo.com/board/index.php?topic=118380.0

5.เครื่องมือสำหรับวัด แคมเบอร์ ( Camber ) ครับผม สำหรับผู้ที่ต้องการล้มล้อให้สวยงามกัน

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ

6.เครื่องมือสำหรับไล่น้ำมันโช๊ค เซ็ตน้ำมันโช๊คไล่อากาศครับผม Ride Large Shock Air Remover RC Oil Filled Shocks Damper Silicone Vacuum Pump

รูปภาพ
รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 07, 2013 1:27 am, แก้ไขแล้ว 31 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 21, 2011 6:53 pm 
ขาประจำ

11. ความรู้เกี่ยวกับการปรับเซ็ตรถพื้นฐานทั่วๆไป

1 เรื่อง แคสเตอร์ [Caster]
เกี่ยวกับมุมจุดยึด ด้านบนและด้านล่างของล้อ [เช่นมุมปีกนกบนและปีกนกล่าง] ซึ้งทำมุมกับพื้นถนน ทิศทางเอียงไปข้างหน้าหรือ เอียงไปข้างหลัง เมื่อมองจากด้านข้างของรถ
ซึ่งในรถบังคับ อาจจะมีการทำเพื่อให้ เวลาเลี้ยว สวยงามใกล้เคียงรถจริง แต่ส่วนน้อยที่ทำกัน
มุมแคสเตอร์ ทำหน้าที่ทรงทิศทางด้วยตัวเอง เพื่อให้พวงมาลัยหมุคืนกลับตำแหน่งทางตรงได้เอง หลังจากมีการเลี้ยว และทำให้การการทรงตัวได้ดี
รูปภาพ

2 เรื่อง มุมแคมเบอร์ [Camber]
ซึ่งมองจากด้านหน้าตัวรถ เข้าไป จะเห็นได้ว่า รถบางคัน ล้อแบะออก นั้นคือมุม แคมเบอร์ -
แต่ถ้ามอง เข้าไปแล้วเห็น ฐานล้อ หุบเขานั้นคือ มุมแคม +
มุมแคมเบอร์ ทำหน้าที่ต้านการเอียงข้างของรถขณะขับขี่ในทางโค้ง ลดรัศมีหมุนเลี้ยวลง เพื่อให้หมุนพวงมาลัยได้เบา ทำให้ไม่เกิดการคลอนตัวลูกปืนล้อที่ระยะฟรี และลดอาการล้อลื่น

***ประโยชน์ของการ ทำมุมแคมเบอร์
1 ล้อหน้า มุมแคมเบอร์ เป็น ลบ

คือล้อแบะ นั้นเอง ทำให้รถยึดเกาะโค้งมากขึ้น เกิดอาการ UNDER Steer น้อยลง
[อันเดอร์สเตียร์ ก็คือ การที่รถเข้าโค้งผ่านไปได้โดยที่รถเหมือนจะหนีจากศูนย์กลางออกไป ]
นั้นคือ ลดอาการแหกโค้ง หรือหลุดโค้งนั้นเอง
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ควรควบคู่กับยางที่ ปาดเฉียงหน้ายางรับกัน เพราะถ้าแบบมากจะControl ยาก

อันเดอร์เสียร์ ตอนเริ่มเข้าโค้งนั้น อาจเกิดจากหลายสาเหตุ เช่น
1.1เข้าโค้งด้วยสปีดสูงเกินไป
1.2ไม่ถ่ายน้ำหนักมาที่ล้อหน้ามากพอ
1.3เลี้ยวเร็วเกินไป(รีบหมุนพวงมาลัยมากไป)
1.4ไลน์ผิด(อาจจะบีบไลน์มากไป) ทำให้องศาในโค้งแคบเกิน

อันเดอร์เสตียร์ที่เกิดกลางโค้ง
2.1สปีดสูงต่อเนื่องมาจากข้อ1.1
2.2รีบเดินคันเร่งในขณะที่รถยังไม่เริ่มหันหน้าไปยังทางออก
2.3ไลน์ผิดต่อเนื่องมาจาก1.4

อันเดอร์เสตียร์ ที่เกิดตอนออกจากโค้ง
3.1เดินคันเร่ง เร็ว/แรงเกินไป
3.2จุดที่เดินคันเร่งยังไม่ถูกต้อง
3.3บีบไลน์มากเกินไป ใช้พื้นที่ไม่เต็ม
--------------------------------------------------------------------------------------------------
2 ล้อหลัง เป็น ลบ
คือ ล้อหลัง ฐานล้อแบะออก เข้า ทำให้รถ ลดอาการ Over Steer เนื่องจากแรงยึดเกาะ ด้านข้างที่ดีขึ้น
[โอเวอร์สเตียร์ คือ อาการที่ด้านท้ายของรถเกิดการปัด และ พยายามจะแซงขึ้นหน้า ขณะที่ด้านหน้ารถกำลังเข้าโค้งอยู่]
นักแข่งเหล่านี้สามารถใช้ประโยชน์จากการ โอเวอร์สเตียร์ ได้เช่นกัน เมื่อสามารถจะทำความเร็วก่อนเข้าโค้งได้เพิ่มขึ้น
รูปภาพ

เรื่อง มุม โท [Toe in และ Toe out]
1 โท อิน คือ คือระยะหน้ายางเอียงเข้าหากัน ตามทิศทางหน้ารถ (เมื่อมองจากด้านบน ลงสู่พื้นถนน)สรุป ล้อหน้า สำหรับรถ ดริฟบังคับ ควร ล้อหน้าเป็น แคมเบอร์ ลบ [ล้อหน้าที่ฐานล้อแบะออก]
ล้อหลัง สำหรับรถ ดริฟบังคับ ควร ล้อหลังเป็น แคมเบอร์ ศูยน์ หรือ ลบ นิดหน่อย

2 โท เอ้า คือ คือระยะหน้ายาง ออกจากกันกัน ตามทิศทางหน้ารถ (เมื่อมองจากด้านบน ลงสู่พื้นถนน)
มุมโทเอ้าท์ จะทำให้ล้อหมุนเลี้ยวได้อย่างราบรื่น ทำให้จุดศูนย์กลางการหมุนเลี้ยว แต่ละล้อร่วมกัน ป้องกันการสึกหรอของยาง และอาการเสียงดังขณะเลี้ยวได้ระดับหนึ่ง

เซทเพิ่มอาการ oversteer หรือลด understeer การตั้งศูนย์ล้อ

- แคมเบอร์ของล้อหน้า ลบมากกว่า
- แคมเบอร์ของล้อหลัง บวกมากกว่า
- แคสเตอร์ของล้อหน้า บวกมากกว่า
- มุมtoeของล้อหน้า ไปหา toe-out
- มุมtoeของล้อหลัง ไปหา toe-out

มุมแคบเบอร์หน้า เป็น ลบ
เกิดอาการ under steer น้อยลง ยึดเกาะมากขึ้น
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้เบรคไม่ค่อยอยู่ รถจะสะบัดไปมาง่าย กินแกมยางด้านใน
------------------------------------------------------------------------------------------------
มุมแคมเบอร์หลัง เป็น ลบ
เกิดอาการ Over steer น้อยลง เพราะแรงยึดเกาะด้านข้างที่ดีขึ้น
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ Over Steer มาก ด้านท้ายรถกระตุก ทำให้ระยะเบรค มากขึ้น หากปรับมากเกินไป
------------------------------------------------------------------------------------------------
การปรับ มุม โท อิน ในล้อคู่หน้า
รถจะวิ่งตรง การเข้าโค้งพอใช้
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ รถเกิดเสียอาการตอนเบรค การเข้าโค้ง บังคับยาก
การปรับ มุม โท เอ้าท์ ในล้อคู่หน้า
รถจะเข้าโค้งได้ดี ขึ้นอีกมากมาย
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ รถจะ สะบัดเวลาเบรค รถจะเลื้ยบ บนทางตรง
การปรับ มุม โท อิน ในล้อคู่หลัง
รถมีโอกาศเกิด การ Over Steer ได้น้อย เวลายกคันเร่ง
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ ด้านท้ายรถไม่มั่นคง
-------------------------------------------------------------------------------------------------
การปรับ มุม โท เอ้้าท์ ในล้อคู่หลัง
ช่วยให้รถวิ่งได้ดีขึ้นในความเร็วต่ำ
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ จะทำให้เกิดอาการ Over Steer เวลา ถอนคันเร่ง

ซึ่ง ยังมีเรื่องความแข็งอ่อน ของโช๊ค อีกและความ หนืดของโช๊คอีก

ส่วนเรื่องเครื่องมือสำหรับการวัดแคมเบอร์ วัดองศา ก็จะใช้เครื่องมือสำหรับวัดองศา วัดแคมเบอร์ครับผม

รถดริฟที่ดีควรตั้งไว้เท่าไหร่ แล้วแต่สนามที่เราเล่นครับ ถ้าลายสนามกว้างมากๆก็ปรับโทเอาท์ที่ล้อหน้าทั้งคู่ให้กว้างๆออกหน่อยครับผม และก็แล้วแต่ผู้เล่นด้วยครับผม :) :)

ครั้งนี้เอามาลงซะเต็มๆเลยครับผม เพราะว่า ตั้งใจจะเอาลงให้เป็นความรู้อยู่นานแระครับผม แต่ไม่มีเวลาได้มาพิมพ์ครับผม
..............................................................................................................ขอคุณ คุณKase_mania สำหรับข้อมูลบางส่วนครับผม

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ พุธ ต.ค. 10, 2012 9:43 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ต.ค. 22, 2011 9:38 am 
ขาประจำ

นอกจากนี้ก็จะเป็นของแต่งที่ซื้อมาเสริมเพื่อให้รถดูดีมากขึ้นครับผม

ถ้ามีข้อผิดพลาดในการให้ข้อมูลบ้าง บางประการ ก็ขออภัยด้วยน๊ะครับผม แค่อยากให้เป็นกระทู้ที่ให้ความรู้สำหรับคนที่รัก และชอบ ในการเล่นรถดริฟครับม

:) :)

รูปที่ผมนำมาโพส์ตไว้ แค่ให้ดูเป็นตัวอย่างน๊ะครับ จะได้รู้ว่า อะไรเป็นอะไรครับ
รูปที่นำมาโพส์ตไว้ ยังมีของอีกหลายยี่ห้อครับผม นี้แค่เป็นส่วนนึงครับผม

ใครมีข้อเสนอแนะ ก็นำมาลงเพิ่มเติมได้ครับผม เพื่อจะได้แลกเปลี่ยนความรู้ด้วยกันครับผม

ยินดีครับผม รับทุกคน ทุกความคิดเห็นครับ :) :)

พี่ๆ น้องๆ และ เพื่อนๆ มีข้อคำถาม ขอสงสัย ถามผมได้ที่หน้ากระทู้นี้ได้เลยครับผม คนอื่นที่เข้ามาอ่านจะได้ความรู้ไปด้วยครับผม เดี๋ยวผมจะเข้ามาตอบให้ครับผม ( ไม่ต้องอาย และ ไม่ต้องเกรงใจครับผม ยินดีครับผม ) ผมจะไม่รับตอบทาง PM น๊ะครับผม ย้ำว่า ไม่รับตอบทาง PM ครับผม เพราะว่า ต้องการให้ทุกคนได้แสดงความคิดเห็น ต่างกันต่างแชร์ความรู้กันครับผม

แก้ไขล่าสุดโดย kapicklick เมื่อ เสาร์ ก.ค. 21, 2012 1:37 am, แก้ไขแล้ว 8 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ต.ค. 22, 2011 12:38 pm 
ขาประจำ

สนาม: ขับไปเรื่อยๆ ที่มีทางให้ขับ
ฮ.: 9958
ร.: hsp brontosaurus
ตอนที่ผมสนใจจะเล่นรถดริฟ หาข้อมูลแบบนี้ไม่ได้เลย เป็นกระทู้ที่รวบรวมทุกอย่างที่มือใหม่ต้องรู้

กระทู้สุดยอดดดดด รูปภาพ

เคยมีคนมาถามว่า ชาร์จแบบ Balance ยังไงทำไม่เป็นสอนหน่อย

แต่เขาถามในห้องซื้อขาย กระทู้ตกไปแล้ว ขอเอามาแปะใว้ที่นี่ ให้เป็นความรู้เล็กน้อยสำหรับมือใหม่หัดเล่นเครื่องชาร์จ Digital ราคาถูก (การใช้เครื่อง ระบบเมนูก็คงประมาณนี้ทั้งหมด)

การชาร์จแบต lipo ด้วยเครื่องชาร์จ digital

ก่อนอื่นให้เสียบสาย balance และสายไฟหลักที่แบต เข้ากับเครื่องชาร์จครับ
รูปภาพ

เลือกโหมด lipo (กด Enter,Start เพื่อเข้าโหมดนี้ครับ)
รูปภาพ

ส่วนย่อยต่างๆในโหมดชาร์จ lipo มีดังนี้

1.การชาร์จธรรมดา (ไม่ต้องเสียบสาย balance)
เป็นวิธีที่ชาร์จได้เร็วและสะดวก แต่ไม่ค่อยนิยมมากนัก เพราะไฟแต่ละเซล์ล จะเต็มไม่พร้อมกัน ชาร์จบ่อยๆแบตเสื่อมง่ายครับ
รูปภาพ

2.ชาร์จแบบ balance
เป็นโหมดที่แนะนำให้ชาร์จครับ เพราะตอนชาร์จเครื่องจะดูไฟในแบตให้ไปพร้อมๆกัน เต็มพร้อมกัน เป็นการถนอมแบตที่ดีครับ
รูปภาพ

3.ชาร์จแบบเร็ว โหมดนี้ผมไม่เคยลองชาร์จเลยครับ เลยไม่มีข้อมูล แหะๆๆ ขออภัยครับ
รูปภาพ

4.ชาร์จแบบ storage
เป็นการชาร์จเมื่อไม่ได้เล่นนานๆ เครื่องจะทำให้ไฟในแบต เหลือเซล์ลละ 3.8V เท่านั้น เพราถ้าชาร์จเต็ม 4.2Vต่อเซล แล้วนำไปเก็บไม่ได้เล่นเป็นเวลานาน(หลายวันมากๆ) แบตจะบวมได้ครับ
กระแสไฟมันเปลี่ยนเป็นก๊าซหรืออะไรเีนี่ยแหละผมก็ไม่แน่ใจ แต่ที่รู้ๆคือมันจะบวม :LOL:
(โหมดนี้เครื่องผมตั้งได้สูงสุดแค่ 1A เท่านั้นครับ ไม่ทราบเครื่องอื่นๆจะเท่านี้มั้ย)
รูปภาพ

5.การ Discharge ล้างไฟในแบตแล้วชาร์จใหม่
โหมดนี้ไม่ค่อยแนะนำให้ทำครับ เพราะถ้าตั้งค่าไม่เป็น แบตอาจเสียได้เลย ซึ่งผมก็ไม่เคยใช้เช่นกัน :D
รูปภาพ

มาเข้าเรื่องกันเลย ให้เลือกไปที่โหมด balance
การตั้ง A(แอมป์) ชาร์จ
กดปุ่ม Enter,Start 1ครั้ง เลข A จะกระพริบ ให้ตั้งตามใจชอบครับ แต่ควรทราบว่า แบต lipo ห้ามชาร์จเกินตัวมันเอง (1C) เช่น แบต 2200mah ต้องตั้งชาร์จที่ 2.2A เท่านั้น ถ้าชาร์จเกินกว่า 2.2A แบตพัง(โชคร้ายแบตระเบิดไฟลุก :eek: ) นอกเสียจากสเป๊กแบตบอกมาว่า ชาร์จได้ 2C หรือ 5C (แล้วแต่แบตจะบอกสเป๊กมา) อันนี้ตั้งเกินได้ครับ ก็คูณกันไป..

การตั้ง V(โวล์ท) ชาร์จ
หลงจาี่ที่กด Enter,Start ในการตั้ง A ให้กด Enter,Start ซ้ำอีกครั้ง เลข V จะกระพริบแทน
กด + และ - เลือกเซลแบตเลยครับ
2เซล 7.4V(2S)
3เซล 11.1(3S)

เลือกเสร็จ กด Enter,Start ให้เลขหายกระพริบครับ

แล้วกดปุ่ม Enter,Start ค้างใว้ เพื่อเริ่มชาร์จ
รูปภาพ

เครื่องจะฟ้องก่อนว่า ตรวจพบเซล์ลในแบต 2SER(เซล์ล) ตั้งค่าในเครื่องให้ชาร์จ 2SER(เซล์ล)
ถ้าตั้งค่าถูกต้องแล้ว กด Enter,Start เพื่อเริ่มชาร์จได้เลยครับ
ถ้าอยากตั้งค่าใหม่ กด Stop เครื่องผมเขียนแบบนี้ :LOL: (ปุ่มซ้ายสุดน่ะครับ)

ถ้าผิดยังไงขออภัยด้วยนะครับ
ท่านอื่นสามารถเพิ่มเติมหรือแก้ไขได้เลยนะครับ เพื่อความรู้สำหรับมือใหม่ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย maxzautcc เมื่อ เสาร์ ม.ค. 28, 2012 3:41 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ต.ค. 22, 2011 1:24 pm 
ขาประจำ

maxzautcc เขียน:
ตอนที่ผมสนใจจะเล่นรถดริฟ หาข้อมูลแบบนี้ไม่ได้เลย เป็นกระทู้ที่รวบรวมทุกอย่างที่มือใหม่ต้องรู้

กระทู้สุดยอดดดดด รูปภาพ

ครับผม ขอบคุณมากครับ จะได้เป็นข้อมูล สำหรับผู้ที่สนใจจะเล่นครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ต.ค. 22, 2011 1:31 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: สมชาย ถนอมรอด 50/19 ม10 ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา ชลบุรี20230
HPI Cyclone TC นิยมเล่นกันมากครับผม
HPI Cyclone Wc นิยมเล่นกันมากครับผม
HPI Cyclone S
HPI Cyclone Tcx ตัวนี้ราคามือสอง อยู่ประมาณ 9000 อัฟครับ นิยมเล่นกันมากครับผม
สอบถามครับ อะไหล่Cyclone Wc หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ต.ค. 22, 2011 2:39 pm 
ขาประจำ

HPI Cyclone S
HPI Cyclone Tcx ตัวนี้ราคามือสอง อยู่ประมาณ 9000 อัฟครับ นิยมเล่นกันมากครับผม
สอบถามครับ อะไหล่Cyclone Wc หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

ต้องร้าน RCS ครับผม ศูนย์รวมรถ และ อะไหล่ HPI ครับผม เบอร์โทร 0-2930-0848

เว็บไซต์ครับผม http://www.rcs.co.th/

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ต.ค. 22, 2011 3:29 pm 
สมาชิก

สนาม: ที่ไหนว่างเค้าไม่ไล่ เล่น
ร.: YOKOMO DRB CS 2.0
โอ้ เยี่ยมเลยครับ แน่นไปด้วยความรู้ :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ต.ค. 22, 2011 6:55 pm 
สมาชิกใหม่

ยอดเยี่ยมครับ ปรบมือให้ "แปะๆๆๆๆๆๆ"

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ต.ค. 23, 2011 10:25 am 
สมาชิกใหม่

ร.: kasemoto maxtrix x1
ขอบคุณครับ ผมให้ พลังน้ำใจท่าน 1 พลังครัีบผม

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ต.ค. 23, 2011 12:26 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: ปรวิทย์ ธีระวัฒนประสิทธิ์ ต.แม่กา อ.เมือง จ.พะเยา 56000 080-1347193 ^^"
สนาม: สนามหญ้าหน้าหอ,ในห้อง ^^"
บ.: กลัวตกแล้วพัง
ฮ.: กลัวเกี่ยวสายไฟ
ร.: HY Drift
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ไม่ใช่แปปๆจะเสร็จนะนี่ ต้องใช้ความอดทนแระใจรักมากๆครับ ^^"

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ต.ค. 23, 2011 8:55 pm 
สมาชิก

ที่อยู่: นายปิยพงศ์ ตุลาธร อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช 081-9681200
สนาม: ตชด.42
บ.: Air force One อิอิ
ฮ.: Trex 500
ร.: -
ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องรถครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ต.ค. 23, 2011 9:47 pm 
สมาชิกใหม่

บ.: model
ฮ.: compass
ร.: tamiya,hpi

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ต.ค. 24, 2011 3:20 pm 
ขาประจำ

ครับผม ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาอ่านแล้ว มีการแจกรอยยิ้ม และ แสดงความคิดเห็นกันครับผม

กระทู้จะได้ไม่ตก และจะได้เป็นความรู้แก่กันครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 25, 2011 12:23 am 
ขาประจำ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 25, 2011 10:02 am 
สมาชิก

สนาม: ที่ไหนว่างเค้าไม่ไล่ เล่น
ร.: YOKOMO DRB CS 2.0

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ต.ค. 25, 2011 10:13 am 
ขาประจำ

อัพๆๆ :D

ครับผม ขอบคุณครับ :D :D

มีอะไรดีๆ ใหม่ๆ ที่เป็นความรู้ เอามาลงเพิ่มเติมได้น๊ะครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ต.ค. 26, 2011 5:28 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: สุขสันต์ ประจุมาศ 322/2 ถ.เทศบาลสาย1 อ.ขลุง จ.จันทบุรี 22110 โทร 0868270084
kasamoto x1 ใส่ชุดไฟอะไรดีครับ ราคากลางๆ แนะนำหน่อยจ้า.... :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ต.ค. 26, 2011 9:40 am 
ขาประจำ

kasamoto x1 ใส่ชุดไฟอะไรดีครับ ราคากลางๆ แนะนำหน่อยจ้า.... :D

ราคากลางๆ เป็นของ HobbyWing หรือ SpeedPassion ก็ได้ครับผม มี 35 แอมป์ 60 แอมป์ 120 แอมป์ครับ แล้วแต่จะ
เลือกครับผม ยิ่งแอมป์เยอะ ยิ่งกินไฟหน่อยครับผม :) :) ราคารวมพร้อมมอเตอร์ คงไม่เกิน 3700 บาทครับผม
( แต่อย่างที่บอกครับผม พวกนี้จ่ายไฟได้ไม่ค่อยเนี่ยนเหมือนสปีด LRP กับ สปีด Nosram ครับผม ) เท่าที่ผมสำผัสมาน๊ะ :) :)

ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ SpeedPassion เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
http://9turbo.com/board/index.php?topic=114430.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ HobbyWing เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม
http://9turbo.com/board/index.php?topic=128752.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

ลิงค์เว็บนี้เลยครับผม สำหรับ Nosram เค้าเป็นตัวแทนจำหน่ายอยู่ครับผม ราคาค่อยข้างจะแพงหน่อยครับผม
http://9turbo.com/board/index.php?topic=126501.0 ลองโทรสอบถามราคาดูน๊ะครับผม

ลองเลือกดูครับผม และที่สำคัญ อย่าลืมถามด้วยน๊ะ ว่าตัวนี้ เดินหน้า เบรค ถอยหลังได้หรือป่าว :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ต.ค. 27, 2011 8:55 am 
ขาประจำ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ต.ค. 28, 2011 10:42 pm 
ขาประจำ

ใครมีข้อเสนอแนะอะไร นำ้มาลงเพิ่มเติมได้ครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ต.ค. 31, 2011 7:26 pm 
สมาชิกใหม่

สนาม: -
ร.: รถ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 01, 2011 11:35 am 
ขาประจำ

anurak moshmai เขียน:
รถสวยจังครับ

:) :) ครับผม ขอบคุณคับ :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 01, 2011 1:25 pm 
สมาชิก

สนาม: rb club
บ.: เลิก
ฮ.: ไม่กล้า
ร.: sakura-s
น้ำใจของคนรัก R/C ตัวจริง ทำให้มีคนอยากเล่นอีกมากมาย 55555 :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 01, 2011 11:51 pm 
ขาประจำ

น้ำใจของคนรัก R/C ตัวจริง ทำให้มีคนอยากเล่นอีกมากมาย 55555 :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL: :LOL:

:) :) ขอบคุณครับ :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. พ.ย. 03, 2011 11:57 pm 
สมาชิก

ที่อยู่: 11 ม.1 ถ.บ้านหน้าควน-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
แอบมาเก็บความรู้คับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ พ.ย. 04, 2011 6:47 pm 
ขาประจำ

watit333 เขียน:
แอบมาเก็บความรู้คับ

ฮ่าๆๆ ครับน้อง ยินดีครับผม มีอะไรเพิ่มเติม เอามาลงเป็นความรู้ได้ครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ พ.ย. 05, 2011 7:29 pm 
สมาชิก

สนาม: แถวบ้าน
บ.: เล่นไม่เป็น
ฮ.: เล่นแล้วร่วง
ร.: เล่นแล้วชน
ขอชมก่อนนะครับ ข้อมูลดีมากเลยครับ อ่าน ๆ แล้วเพลินดีครับ
คราวนี้ขอถามมั่งนะครับ
- รถใช้มอเตอ 9t บัสเลส แบบนี้ใช้ พีเนียน กับ สเปอ เบอร์ไหนถึงเหมาะสุดครับ :grin:
- พีเนียนยิ่งเบอร์ใหญ่ขึ้น จะทำให้มอเตอร์กับสปีดร้อนเร็วไหมครับ สงสัยเรื่องอัตราทดครับ :grin:
- รถผมเป็นรถเพลาขับ ใช้หน้าสปูนกับหลังสปูน แบบนี้ดีไหมครับ มีข้อแนะนำดี ๆไหมครับ :grin:
ตอนนี้สงสัย สามข้อ ครับ ถ้ามีอะไรสงสัยเพิ่มเติมจะมารบกวนอีกนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับความรู้ และคำตอบครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นด้วยนะครับ :D :D :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 06, 2011 1:00 am 
ขาประจำ

rcmooving เขียน:
ขอชมก่อนนะครับ ข้อมูลดีมากเลยครับ อ่าน ๆ แล้วเพลินดีครับ
- รถใช้มอเตอ 9t บัสเลส แบบนี้ใช้ พีเนียน กับ สเปอ เบอร์ไหนถึงเหมาะสุดครับ :grin:
- พีเนียนยิ่งเบอร์ใหญ่ขึ้น จะทำให้มอเตอร์กับสปีดร้อนเร็วไหมครับ สงสัยเรื่องอัตราทดครับ :grin:
- รถผมเป็นรถเพลาขับ ใช้หน้าสปูนกับหลังสปูน แบบนี้ดีไหมครับ มีข้อแนะนำดี ๆไหมครับ :grin:
ตอนนี้สงสัย สามข้อ ครับ ถ้ามีอะไรสงสัยเพิ่มเติมจะมารบกวนอีกนะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ สำหรับความรู้ และคำตอบครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่นด้วยนะครับ :D :D :D

ครับผม ขอบคุณมากครับผม :) :)

เล่น CS หรือ ดริฟธรรมดาครับ ถ้าเล่น CS เล่นสเปอร์ใหญ่ พีเนี่ยนเล็ก รถจะิวิ่งเนียนมากครับผม วิ่งดีด้วยครับ
มอเตอร์จะไม่ร้อนแน่นอนครับผม กำลังรถจะได้ต้นมากครับผม เหมาะกับการเล่นลายที่ไม่กว้างเท่าไหร่ครับผม
( ก็คือ ลายที่มีโค้งติดต่อกันไม่ห่างกันมากเกินไปอะครับผม )
และก็การเล่นสเปอร์ใหญ่ พีเนี่ยนเล็ก สำหรับผมน๊ะ ผมว่ารถวิ่งเนียนมากๆครับผม ตอนนี้ผมเล่น ARD08 อยู่ มอเตอร์ 6.5T ผมใช้สเปอร์อยู่ที่ 128 พีเนี่ยน 27 วิ่งเนียนมากครับ มอเตอร์ไม่ร้อนด้วยครับ :) :)
ถ้าเล่นรถธรรมดา ผมเคยเล่นอยู่ตอนแรกๆ ใส่สเปอร์อยู่ที่ 105 พีเนี่ยน 33 - 35 ครับผม รถจะได้กำลัง ทั้งต้น กลาง ปลายดีครับผม มอเตอร์ร้อนไหม ถือว่า ร้อนครับ แต่ไม่มากครับผม ถือว่า พอดีครับผม ( ตอนนั้นใช้มอเตอร์ 8.5 ครับผม )

การจะไล่สเปอร์ กับ พีเนี่ยน ให้เข้ากับการเล่นของเรา ต้องถามก่อนครับว่า อยากเล่นรถที่กำลังรถอยู่ในช่วงไหนครับผม ลายการเล่น กว้างมากไหมครับ
และการไล่ ให้เราตั้งสเปอร์เป็นหลักไว้เลยครับผม ถามว่าทำไม สิ่งแรก สเปอร์ราคาแพง พีเนี่ยนราคาไม่แพงเท่าไหร่ จากนั้นให้เราไล่พีเนี่ยนเอาครับ สิ่งที่สอง พีเนี่ยนถอดเปลี่ยนได้ง่ายครับ ( ถ้ารถมอเตอร์หน้า ถอดเปลี่ยนง่ายทั้งคู่ครับ )
มอเตอร์ 9T ใช้สเปอร์ 105 เป็นเกณฑ์ แล้วใช้พีเีนี่ยน 35 ตามของผมก่อนก็ได้ครับ จากนั้น ถ้าอยากให้ต้นจัด ก็ค่อยลดพีเนี่ยนลงมาดูครับ ถ้าอยากได้ปลายจัด ก็ค่อยเพิ่มพีเนี่ยนให้สูงขึ้นครับผม ( แต่สิ่งที่ตามมาคือ ยิ่งพีเนี่ยนใหญ่ขึ้น มอเตอร์ิ่่ยิ่งร้อนขึ้นครับผม

ลองศึกษาวิดีโอตัวนี้ดูครับผม ละเอียดครับ ดีจิงๆครับผม
http://qik.com/video/44949710
และอันนี้ก็ได้ครับ บอกการคิดไ้ว้ให้ดูเป็นตัวอย่างด้วยครับผม http://www.civic77.ob.tc/page3.html

- พีเนียนยิ่งเบอร์ใหญ่ขึ้น จะทำให้มอเตอร์กับสปีดร้อนเร็วไหมครับ สงสัยเรื่องอัตราทดครับ :grin
ร้อนขึ้นแน่นอนครับผม :) :)

:) - รถผมเป็นรถเพลาขับ ใช้หน้าสปูนกับหลังสปูน แบบนี้ดีไหมครับ มีข้อแนะนำดี ๆไหมครับ :grin:

ใช้หน้าสปูน หลังสปูนดีไหม ถ้าให้ดีกว่านี้ ให้ไปเปลี่ยนหน้าเป็นวันเวย์ครับผม วันเวย์คืออะไร
เมื่อเอาวันเวย์มาใส่แทนสปูนหน้าแล้ว เมื่อเราหมุนล้อหน้าด้านซ้ายมือไปข้างหน้า ล้อรถเราด้านหน้าซ้ายก็จะิอิสระ ล้อด้านหน้า ขวามือเรา ก็จะไม่หมุนตาม ล้อหลังก็จะไม่หมุนตามครับผม เหมือนกันทั้ง ด้านขวามือด้วยครับ เมื่อหมุนล้อหน้าด้านขวามือไปข้างหน้า ล้อหน้าขวามือ ก็จะหมุนไปข้างหน้าอย่างอิสระ ล้อด้านซ้ายก็จะไม่หมุนตามครับผม ล้อหลังก็จะไม่หมุนตามด้วยครับผม แต่ถ้าหมุนล้อหน้า ด้านใด ด้านหนึ่งกลับหลัง ล้อหลังก็จะหมุนตามครับผม ( รถจริงล้อด้านหน้า จะอิสระทั้งไปหน้า และกลับหลังครับ ) ลองเปลี่ยนดูครับผม แล้วรถจะเล่นได้ง่ายขึ้นมากๆครับผม
ส่วนด้านหลัง ให้คงเป็นสปูนไว้ครับผม เพราะว่า ล้อหลังเราต้องล๊อกคู่เหมือนรถดริฟจริงอยู่แล้วครับผม สปูนคงเข้าใจแระน๊ะครับผม :) :)

( เริ่มตาลายแระครับผม ) :) :) มีอะไรเพิ่มเติม ถามได้ครับผม จะมาตอบให้ครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 06, 2011 2:40 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: ปรวิทย์ ธีระวัฒนประสิทธิ์ ต.แม่กา อ.เมือง จ.พะเยา 56000 080-1347193 ^^"
สนาม: สนามหญ้าหน้าหอ,ในห้อง ^^"
ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ที่มีมาเรื่อยๆ :) :) :) ^^"

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 06, 2011 11:40 am 
ขาประจำ

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ใหม่ที่มีมาเรื่อยๆ :) :) :) ^^"

ครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ พ.ย. 06, 2011 9:46 pm 
สมาชิก

kapicklick เขียน:

อื้อ...หือออ พี่ให้ข้อมูลมาแต่ละอย่าง ผมอยากให้คะแนนสัก อย่างละ 10 เลยครับ อ่านแล้วเข้าใจ มีคลิปช่วยให้เข้าใจมากขึ้นด้วย แบบนี้รถดริฟน่าเล่นขึ้นเยอะครับ เพราะมี กูรู มาคอยให้คำปรึกษา บางครั้งเล่นแบบ มั่ว ๆ ไปเองทำให้เราอยากเลิกเล่นก็มีครับ เพราะมันไม่ได้ดั่งใจ ทำยังไงก็ไม่รู้เรื่อง ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ ครับ :grin: :grin: :grin:

เล่น CS หรือ ดริฟธรรมดาครับ ถ้าเล่น CS เล่นสเปอร์ใหญ่ พีเนี่ยนเล็ก รถจะิวิ่งเนียนมากครับผม วิ่งดีด้วยครับ
มอเตอร์จะไม่ร้อนแน่นอนครับผม กำลังรถจะได้ต้นมากครับผม เหมาะกับการเล่นลายที่ไม่กว้างเท่าไหร่ครับผม
( ก็คือ ลายที่มีโค้งติดต่อกันไม่ห่างกันมากเกินไปอะครับผม )
และก็การเล่นสเปอร์ใหญ่ พีเนี่ยนเล็ก สำหรับผมน๊ะ ผมว่ารถวิ่งเนียนมากๆครับผม ตอนนี้ผมเล่น ARD08 อยู่ มอเตอร์ 6.5T ผมใช้สเปอร์อยู่ที่ 128 พีเนี่ยน 27 วิ่งเนียนมากครับ มอเตอร์ไม่ร้อนด้วยครับ :) :)
ถ้าเล่นรถธรรมดา ผมเคยเล่นอยู่ตอนแรกๆ ใส่สเปอร์อยู่ที่ 105 พีเนี่ยน 33 - 35 ครับผม รถจะได้กำลัง ทั้งต้น กลาง ปลายดีครับผม มอเตอร์ร้อนไหม ถือว่า ร้อนครับ แต่ไม่มากครับผม ถือว่า พอดีครับผม ( ตอนนั้นใช้มอเตอร์ 8.5 ครับผม )

การจะไล่สเปอร์ กับ พีเนี่ยน ให้เข้ากับการเล่นของเรา ต้องถามก่อนครับว่า อยากเล่นรถที่กำลังรถอยู่ในช่วงไหนครับผม ลายการเล่น กว้างมากไหมครับ
และการไล่ ให้เราตั้งสเปอร์เป็นหลักไว้เลยครับผม ถามว่าทำไม สิ่งแรก สเปอร์ราคาแพง พีเนี่ยนราคาไม่แพงเท่าไหร่ จากนั้นให้เราไล่พีเนี่ยนเอาครับ สิ่งที่สอง พีเนี่ยนถอดเปลี่ยนได้ง่ายครับ ( ถ้ารถมอเตอร์หน้า ถอดเปลี่ยนง่ายทั้งคู่ครับ )
มอเตอร์ 9T ใช้สเปอร์ 105 เป็นเกณฑ์ แล้วใช้พีเีนี่ยน 35 ตามของผมก่อนก็ได้ครับ จากนั้น ถ้าอยากให้ต้นจัด ก็ค่อยลดพีเนี่ยนลงมาดูครับ ถ้าอยากได้ปลายจัด ก็ค่อยเพิ่มพีเนี่ยนให้สูงขึ้นครับผม ( แต่สิ่งที่ตามมาคือ ยิ่งพีเนี่ยนใหญ่ขึ้น มอเตอร์ิ่่ยิ่งร้อนขึ้นครับผม

ลองศึกษาวิดีโอตัวนี้ดูครับผม ละเอียดครับ ดีจิงๆครับผม
และอันนี้ก็ได้ครับ บอกการคิดไ้ว้ให้ดูเป็นตัวอย่างด้วยครับผม http://www.civic77.ob.tc/page3.html

- พีเนียนยิ่งเบอร์ใหญ่ขึ้น จะทำให้มอเตอร์กับสปีดร้อนเร็วไหมครับ สงสัยเรื่องอัตราทดครับ :grin

:) - รถผมเป็นรถเพลาขับ ใช้หน้าสปูนกับหลังสปูน แบบนี้ดีไหมครับ มีข้อแนะนำดี ๆไหมครับ :grin:

ใช้หน้าสปูน หลังสปูนดีไหม ถ้าให้ดีกว่านี้ ให้ไปเปลี่ยนหน้าเป็นวันเวย์ครับผม วันเวย์คืออะไร
เมื่อเอาวันเวย์มาใส่แทนสปูนหน้าแล้ว เมื่อเราหมุนล้อหน้าด้านซ้ายมือไปข้างหน้า ล้อรถเราด้านหน้าซ้ายก็จะิอิสระ ล้อด้านหน้า ขวามือเรา ก็จะไม่หมุนตาม ล้อหลังก็จะไม่หมุนตามครับผม เหมือนกันทั้ง ด้านขวามือด้วยครับ เมื่อหมุนล้อหน้าด้านขวามือไปข้างหน้า ล้อหน้าขวามือ ก็จะหมุนไปข้างหน้าอย่างอิสระ ล้อด้านซ้ายก็จะไม่หมุนตามครับผม ล้อหลังก็จะไม่หมุนตามด้วยครับผม แต่ถ้าหมุนล้อหน้า ด้านใด ด้านหนึ่งกลับหลัง ล้อหลังก็จะหมุนตามครับผม ( รถจริงล้อด้านหน้า จะอิสระทั้งไปหน้า และกลับหลังครับ ) ลองเปลี่ยนดูครับผม แล้วรถจะเล่นได้ง่ายขึ้นมากๆครับผม
ส่วนด้านหลัง ให้คงเป็นสปูนไว้ครับผม เพราะว่า ล้อหลังเราต้องล๊อกคู่เหมือนรถดริฟจริงอยู่แล้วครับผม สปูนคงเข้าใจแระน๊ะครับผม :) :)

( เริ่มตาลายแระครับผม ) :) :) มีอะไรเพิ่มเติม ถามได้ครับผม จะมาตอบให้ครับผม :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 07, 2011 1:21 am 
ขาประจำ

kapicklick เขียน:

อื้อ...หือออ พี่ให้ข้อมูลมาแต่ละอย่าง ผมอยากให้คะแนนสัก อย่างละ 10 เลยครับ อ่านแล้วเข้าใจ มีคลิปช่วยให้เข้าใจมากขึ้นด้วย แบบนี้รถดริฟน่าเล่นขึ้นเยอะครับ เพราะมี กูรู มาคอยให้คำปรึกษา บางครั้งเล่นแบบ มั่ว ๆ ไปเองทำให้เราอยากเลิกเล่นก็มีครับ เพราะมันไม่ได้ดั่งใจ ทำยังไงก็ไม่รู้เรื่อง ยังไงก็ขอบคุณมาก ๆ ครับ :grin: :grin: :grin:

ไม่ถึงกะเป็นกูรูหรอกครับผม แค่อยากให้คนอื่นๆที่สนใจอยากจะเล่นจริงๆ ได้เข้าใจและรู้เพิ่มมากขึ้นครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ พ.ย. 07, 2011 7:56 pm 
สมาชิก

หลังจากที่ผมได้นั่งมองรถตัวเองมา 1 วันเต็ม ๆ ครับ เกิดคำถาม มารบกวนอีกแล้วครับ :grin:

- สงสัยว่าการปรับ โทอิน / โทเอาท์ และ แคมเบอร์ เค้าปรับยังไงครับ คือ แคมเบอร์ผมยังพอเดาออก เพราะปีกนกบน จะมีตัวปรับเหมือนเป็นเกลียวอยู่ แต่ โทอิน / โทเอาท์ อันนี้นึกไม่ออกจิง ๆ ครับ รบกวนแล้วครับ ( โครง tt - 01 นะครับ ) :D :D

- องศาที่ปรับที่ผมเคยเห็นบอกว่า -1 -2 -3 / +1 +2 +3 แบบนี้เป็นยังไงเหรอครับ หน่วยแบบนี้เค้าดูกันยังไงเหรอครับ เค้าใช้อะไรวัดกันเหรอครับ

- สุดท้ายครับ :) รถดริฟที่ดีเค้าควรตั้งเท่าไรกันเหรอครับ

มารบกวนอีกแล้วครับ (ปัญหาเยอะจริง ๆ - -" ) ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ _/\_ :smile: :smile: :smile:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 08, 2011 5:44 pm 
ขาประจำ

หลังจากที่ผมได้นั่งมองรถตัวเองมา 1 วันเต็ม ๆ ครับ เกิดคำถาม มารบกวนอีกแล้วครับ :grin:

- สงสัยว่าการปรับ โทอิน / โทเอาท์ และ แคมเบอร์ เค้าปรับยังไงครับ คือ แคมเบอร์ผมยังพอเดาออก เพราะปีกนกบน จะมีตัวปรับเหมือนเป็นเกลียวอยู่ แต่ โทอิน / โทเอาท์ อันนี้นึกไม่ออกจิง ๆ ครับ รบกวนแล้วครับ ( โครง tt - 01 นะครับ ) :D :D

- องศาที่ปรับที่ผมเคยเห็นบอกว่า -1 -2 -3 / +1 +2 +3 แบบนี้เป็นยังไงเหรอครับ หน่วยแบบนี้เค้าดูกันยังไงเหรอครับ เค้าใช้อะไรวัดกันเหรอครับ

- สุดท้ายครับ :) รถดริฟที่ดีเค้าควรตั้งเท่าไรกันเหรอครับ

มารบกวนอีกแล้วครับ (ปัญหาเยอะจริง ๆ - -" ) ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ _/\_ :smile: :smile: :smile:

อะถามมา เท่าที่ตอบได้ก็จัดไปให้ครับผม ( ขอโทษด้วยครับน้องที่มาตอบช้าครับ เพราะว่า ติดธุระไม่ได้เข้าเน็ตครับผม )

1 เรื่อง แคสเตอร์ [Caster]
เกี่ยวกับมุมจุดยึด ด้านบนและด้านล่างของล้อ [เช่นมุมปีกนกบนและปีกนกล่าง] ซึ้งทำมุมกับพื้นถนน ทิศทางเอียงไปข้างหน้าหรือ เอียงไปข้างหลัง เมื่อมองจากด้านข้างของรถ
ซึ่งในรถบังคับ อาจจะมีการทำเพื่อให้ เวลาเลี้ยว สวยงามใกล้เคียงรถจริง แต่ส่วนน้อยที่ทำกัน
มุมแคสเตอร์ ทำหน้าที่ทรงทิศทางด้วยตัวเอง เพื่อให้พวงมาลัยหมุคืนกลับตำแหน่งทางตรงได้เอง หลังจากมีการเลี้ยว และทำให้การการทรงตัวได้ดี
รูปภาพ

2 เรื่อง มุมแคมเบอร์ [Camber]
ซึ่งมองจากด้านหน้าตัวรถ เข้าไป จะเห็นได้ว่า รถบางคัน ล้อแบะออก นั้นคือมุม แคมเบอร์ -
แต่ถ้ามอง เข้าไปแล้วเห็น ฐานล้อ หุบเขานั้นคือ มุมแคม +
มุมแคมเบอร์ ทำหน้าที่ต้านการเอียงข้างของรถขณะขับขี่ในทางโค้ง ลดรัศมีหมุนเลี้ยวลง เพื่อให้หมุนพวงมาลัยได้เบา ทำให้ไม่เกิดการคลอนตัวลูกปืนล้อที่ระยะฟรี และลดอาการล้อลื่น

***ประโยชน์ของการ ทำมุมแคมเบอร์
1 ล้อหน้า มุมแคมเบอร์ เป็น ลบ

คือล้อแบะ นั้นเอง ทำให้รถยึดเกาะโค้งมากขึ้น เกิดอาการ UNDER Steer น้อยลง
[อันเดอร์สเตียร์ ก็คือ การที่รถเข้าโค้งผ่านไปได้โดยที่รถเหมือนจะหนีจากศูนย์กลางออกไป ]
นั้นคือ ลดอาการแหกโค้ง หรือหลุดโค้งนั้นเอง
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ควรควบคู่กับยางที่ ปาดเฉียงหน้ายางรับกัน เพราะถ้าแบบมากจะControl ยาก

อันเดอร์เสียร์ ตอนเริ่มเข้าโค้งนั้น อาจเกิดจากหลายสาเหตุ เช่น
1.1เข้าโค้งด้วยสปีดสูงเกินไป
1.2ไม่ถ่ายน้ำหนักมาที่ล้อหน้ามากพอ
1.3เลี้ยวเร็วเกินไป(รีบหมุนพวงมาลัยมากไป)
1.4ไลน์ผิด(อาจจะบีบไลน์มากไป) ทำให้องศาในโค้งแคบเกิน

อันเดอร์เสตียร์ที่เกิดกลางโค้ง
2.1สปีดสูงต่อเนื่องมาจากข้อ1.1
2.2รีบเดินคันเร่งในขณะที่รถยังไม่เริ่มหันหน้าไปยังทางออก
2.3ไลน์ผิดต่อเนื่องมาจาก1.4

อันเดอร์เสตียร์ ที่เกิดตอนออกจากโค้ง
3.1เดินคันเร่ง เร็ว/แรงเกินไป
3.2จุดที่เดินคันเร่งยังไม่ถูกต้อง
3.3บีบไลน์มากเกินไป ใช้พื้นที่ไม่เต็ม
--------------------------------------------------------------------------------------------------
2 ล้อหลัง เป็น ลบ
คือ ล้อหลัง ฐานล้อแบะออก เข้า ทำให้รถ ลดอาการ Over Steer เนื่องจากแรงยึดเกาะ ด้านข้างที่ดีขึ้น
[โอเวอร์สเตียร์ คือ อาการที่ด้านท้ายของรถเกิดการปัด และ พยายามจะแซงขึ้นหน้า ขณะที่ด้านหน้ารถกำลังเข้าโค้งอยู่]
นักแข่งเหล่านี้สามารถใช้ประโยชน์จากการ โอเวอร์สเตียร์ ได้เช่นกัน เมื่อสามารถจะทำความเร็วก่อนเข้าโค้งได้เพิ่มขึ้น
รูปภาพ

เรื่อง มุม โท [Toe in และ Toe out]
1 โท อิน คือ คือระยะหน้ายางเอียงเข้าหากัน ตามทิศทางหน้ารถ (เมื่อมองจากด้านบน ลงสู่พื้นถนน)สรุป ล้อหน้า สำหรับรถ ดริฟบังคับ ควร ล้อหน้าเป็น แคมเบอร์ ลบ [ล้อหน้าที่ฐานล้อแบะออก]
ล้อหลัง สำหรับรถ ดริฟบังคับ ควร ล้อหลังเป็น แคมเบอร์ ศูยน์ หรือ ลบ นิดหน่อย

2 โท เอ้า คือ คือระยะหน้ายาง ออกจากกันกัน ตามทิศทางหน้ารถ (เมื่อมองจากด้านบน ลงสู่พื้นถนน)
มุมโทเอ้าท์ จะทำให้ล้อหมุนเลี้ยวได้อย่างราบรื่น ทำให้จุดศูนย์กลางการหมุนเลี้ยว แต่ละล้อร่วมกัน ป้องกันการสึกหรอของยาง และอาการเสียงดังขณะเลี้ยวได้ระดับหนึ่ง

เซทเพิ่มอาการ oversteer หรือลด understeer การตั้งศูนย์ล้อ

- แคมเบอร์ของล้อหน้า ลบมากกว่า
- แคมเบอร์ของล้อหลัง บวกมากกว่า
- แคสเตอร์ของล้อหน้า บวกมากกว่า
- มุมtoeของล้อหน้า ไปหา toe-out
- มุมtoeของล้อหลัง ไปหา toe-out

มุมแคบเบอร์หน้า เป็น ลบ
เกิดอาการ under steer น้อยลง ยึดเกาะมากขึ้น
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้เบรคไม่ค่อยอยู่ รถจะสะบัดไปมาง่าย กินแกมยางด้านใน
มุมแคมเบอร์หลัง เป็น ลบ
เกิดอาการ Over steer น้อยลง เพราะแรงยึดเกาะด้านข้างที่ดีขึ้น
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ Over Steer มาก ด้านท้ายรถกระตุก ทำให้ระยะเบรค มากขึ้น หากปรับมากเกินไป
การปรับ มุม โท อิน ในล้อคู่หน้า
รถจะวิ่งตรง การเข้าโค้งพอใช้
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ รถเกิดเสียอาการตอนเบรค การเข้าโค้ง บังคับยาก
การปรับ มุม โท เอ้าท์ ในล้อคู่หน้า
รถจะเข้าโค้งได้ดี ขึ้นอีกมากมาย
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ รถจะ สะบัดเวลาเบรค รถจะเลื้ยบ บนทางตรง
การปรับ มุม โท อิน ในล้อคู่หลัง
รถมีโอกาศเกิด การ Over Steer ได้น้อย เวลายกคันเร่ง
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ ด้านท้ายรถไม่มั่นคง
-------------------------------------------------------------------------------------------------
การปรับ มุม โท เอ้้าท์ ในล้อคู่หลัง
ช่วยให้รถวิ่งได้ดีขึ้นในความเร็วต่ำ
อาการที่ปรับมากเกินไป คือ ทำให้ จะทำให้เกิดอาการ Over Steer เวลา ถอนคันเร่ง

ซึ่ง ยังมีเรื่องความแข็งอ่อน ของโช๊ค อีกและความ หนืดของโช๊คอีก

ส่วนเรื่องเครื่องมือสำหรับการวัดแคมเบอร์ วัดองศา ก็จะใช้เครื่องมือสำหรับวัดองศา วัดแคมเบอร์ครับผม

รถดริฟที่ดีควรตั้งไว้เท่าไหร่ แล้วแต่สนามที่เราเล่นครับ ถ้าลายสนามกว้างมากๆก็ปรับโทเอาท์ที่ล้อหน้าทั้งคู่ให้กว้างๆออกหน่อยครับผม และก็แล้วแต่ผู้เล่นด้วยครับผม :) :)

ครั้งนี้เอามาลงซะเต็มๆเลยครับผม เพราะว่า ตั้งใจจะเอาลงให้เป็นความรู้อยู่นานแระครับผม แต่ไม่มีเวลาได้มาพิมพ์ครับผม
..............................................................................................................ขอคุณ คุณKase_mania สำหรับข้อมูลบางส่วนครับผม

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 08, 2011 7:06 pm 
ขาประจำ

สนาม: ไม่เเน่นอน
บ.: ยังไม่เก่ง
ฮ.: ตกเเล้วตกอีก
ร.: 12vเเรงๆ
ชอบมากๆๆๆๆกด+1000 ครับ

กรูเห็นของเเม่งพังสราดรีบห่อกับบ้านกัวคนเห็น อยากรู้ใครโทรมาสิ 087-027-3422

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 08, 2011 7:16 pm 
สมาชิก

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เด๋วจะลองปรับตามที่บอกครับ ตาลายเลยครับ แต่ชอบมาก ๆ เลยครับ กระจ่างขึ้นเยอะ
ถ้ามีคำถามอะไรจะเข้ามารบกวนอีกนะครับ :grin: :grin: :grin:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร พ.ย. 08, 2011 11:35 pm 
ขาประจำ

แจ่มมากๆครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ^^"

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ พ.ย. 09, 2011 8:19 am 
ขาประจำ

ชอบมากๆๆๆๆกด+1000 ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ พ.ย. 09, 2011 8:20 am 
ขาประจำ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เด๋วจะลองปรับตามที่บอกครับ ตาลายเลยครับ แต่ชอบมาก ๆ เลยครับ กระจ่างขึ้นเยอะ
ถ้ามีคำถามอะไรจะเข้ามารบกวนอีกนะครับ :grin: :grin: :grin:

ครับผม ยินดีครับ :) :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ พ.ย. 09, 2011 8:21 am 
ขาประจำ

แจ่มมากๆครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ^^"

ครับผม เข้ามาพูดคุยได้เรื่อยๆครับผม ยินดีครับ กระทู้จะได้ไม่เงียบด้วย คนที่เข้ามาอ่านจะได้ความรู้ด้วยครับผม :) :)

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
ตอบกลับ  [ 2320 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5 ... 47  ต่อไป

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ท่าน ไม่สามารถ โพสกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ลบโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ในบอร์ดนี้ได้

ค้นหาสำหรับ:
ไปที่: