วันเวลาปัจจุบัน พุธ เม.ย. 16, 2014 11:37 pm

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ตอบกลับ  [ 1477 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5 ... 30  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: มอเตอร์ไซค์วิบาก(ทางฝุ่น)บังคับวิทยุ
โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:35 pm 
ขาประจำ
ภาพประจำตัวสมาชิก

เปิดกระทู้ มอเตอร์ไซค์วิบาก(ทางฝุ่น)บังคับวิทยุ

เพื่อแลกเปลี่ยความรู้ทางเทคนิค และอัพเดดข้อมูลข่าวสาร
สำหรับทุกท่าน ที่สนใจ เบอร์ของผม 08-9743-0130ครับ
(ส่วน รถมอเตอร์ไซค์ทางเรียบ ก็ตามลิงค์นี้ครับ
viewtopic.php?f=20&t=275548 )

ARX450
รูปภาพ

Quanum QRF-400
รูปภาพ

รูปภาพ

Anderson M5
รูปภาพ

Venom VMX450
รูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ จันทร์ ก.พ. 28, 2011 9:40 am, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: มอเตอร์ไซค์วิบาก(ทางฝุ่น)บังคับวิทยุ
โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:44 pm 
ขาประจำ

Venom

ARX 450 Nitro

Anderson M5

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: มอเตอร์ไซค์วิบาก(ทางฝุ่น)บังคับวิทยุ
โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:47 pm 
ขาประจำ

Ricky Carmichael RCX 540

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:59 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 8:52 pm 
ขาประจำ

ในต่างประเทศมักนิยมเล่นกันในสนาม รถจักยาน BMX ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ จันทร์ ก.พ. 28, 2011 9:33 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 9:04 pm 
ขาประจำ

Anderson M5 and Quanum QRF-400

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 9:12 pm 
ขาประจำ

ดีครับจะมาขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับแต่ตอนนี้ยังไม่มีมอเตอร์ไซค์ครับกำลังตัดสินใจอยู่ครับ :LOL: :ugeek:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 9:43 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: จิตติคุณ มูลเมือง 237หมู่10 ต.ดอนศรีชุม อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา 56120
สนาม: ตามภูมิประเทศ
บ.: HONDA CRF250L
ฮ.: HOBAO HYPER STAR
ร.: S-03 Driff
อยากลองดูเหมือนกันเล่นยากไหมครับราคาประมาณเท่าไหร่ตัวที่โชว์เลยครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 9:55 pm 
ขาประจำ

ก็ต้องตอบว่า ยากพอประมาณ ขึ้นอยู่กับการเซ็ตรถด้วยครับ
ถ้าเซ็ตได้ดี การควบคุมการวิ่งก็จะง่ายขึ้น
โดยรวมเล่ยยากกว่ารถ 4 ล้อ ต้องฝึกทำความคุ้นเคยกับรถสักพักจึงจะวิ่งได้ดีครับ

อันนี้ คันของผมครับ
QUANUM QRF-400 (ทำสีใหม่ สีเดิมจากโรงงานเป็นสีแดง)

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ จันทร์ ก.พ. 28, 2011 9:36 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 9:58 pm 
ขาประจำ

ถ้าเป็นชุดพร้อมวิ่ง ก็อยู่ที่ประมาณ หมื่นกลางๆ จนถึง สามหมื่นกว่า
ขึ้นอยู่กับยี่ห้อรถ และอุปกรณ์ที่ใช้ครับ :)

คลิปโคร้งสร้างของรถวิบากบังคับวิทยุ
ทุกยี่ห้อจะมีโครงสร้างคล้ายๆกัน

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 08, 2011 11:00 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 14, 2010 11:03 pm 
สมาชิก

ที่อยู่: นาย ศิริชัย สงวนพงศ์ 60 ม.1 ต.บางทราย อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000 (T 089-1604015 )
สนาม: บางทราย
บ.: -เรือ.jetboat
ฮ.: -
ร.: kasemoto1/18
ส่วนเรื่องราคา

ถ้าเป็นชุดพร้อมวิ่ง ก็อยู่ที่ประมาณ หมื่นกลางๆ จนถึง สามหมื่นกว่า
ขึ้นอยู่กับยี่ห้อรถ และอุปกรณ์ที่ใช้ครับ :)

ตัวที่เล่นอยู่ราคาเท่าไหล่ครับ ไม่รวม สปีด รีโมท

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 8:41 am 
ขาประจำ

Reedy 9500 เขียน:
Bjj เขียน:
ส่วนเรื่องราคา

ตัวที่เล่นอยู่ราคาเท่าไหล่ครับ ไม่รวม สปีด รีโมท

ตัวที่เล่นอยู่เป็นของ Quanum QRF-400 ราคาชุดคิท มีตัวรถ มอเตอร์บรัดแลส เซอร์โว รวมมาด้วยกัน ตก 6กว่า-7พัน ครับ เป็นรุ่นที่ราคาไม่แพง คุณภาพดีพอสมควร มีชุดอัพเกรดด้วย ถ้าจะเล่นหนักๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 20, 2012 6:56 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 8:43 am 
ขาประจำ

ภาพรวมๆ ของ QRF-400
สีดั้งเดิมเป็นสีแดง ทรง HONDA CR125

รูปภาพ

เทียบกับรถจีนตราเพชร ขนาด 1:8

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 8:51 am 
ขาประจำ

ตัวQRF-400 เป็นขนาด 1:4
ซึ่งขนาดมาตรฐานที่เล่นกันเป็นขนาด 1:4 และ 1:5

เทียบกับรถจริง

รูปภาพ

คันของผมเอามาทำสีเขียวKawa ครับ

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 8:52 am 
ขาประจำ

รูปภาพ

อีกมุม

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=9c3edc558fed5eb8c76318f2c198d567]รูปภาพ[/u

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 8:55 am 
ขาประจำ

ส่วนรายละเอียดของรถประเภทนี้ เนื่องจากเริ่มจะมีคนเล่นกันมากขึ้น
เดี๋ยวจะมี หลายๆท่านที่เล่นรถวิบากเข้ามาแชร์ข้อมูลครับ
ผมคงจะตอบได้เท่าที่รู้ครับ :grin: :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 10:34 am 
ขาประจำ

มีคำถาม ๆมาว่า มอเตอร์ไซค์ วิ่ง 2ล้อได้อย่างไรโดยไม่ล้ม

ขอหาข้อมูลก่อนครับ เป็นการใช้หลักการของ ไจโรสโคปครับ
ตอนนี้ดูคลิบนี้ไปก่อน น่าจะชัดเจน แทนคำอธิบาย

รถบังคับ และรถจริง ก็ใช้หลักการเดียวกัน :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 10:43 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: นรา จุ้ยพิทักษ์ 188 ม.6 ต.ข่วงเปา อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ 50160 โทร.089-6348128
สมัคมอเตอร์ไซค์วิบาก(ทางฝุ่น)บังคับวิทยุ
1 คน ครับ :grin:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 10:44 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: 196/9ถ.รถไฟ ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ราชบุรี70000...โทร...081-856-9341....
ดีเลยคับมาร่วมด้วยคับมอไซค์วิบากเมื่อก่อนรุ่นแรกๆมีแต่งานของจีนไม่สามารถโมเพิ่มเติมได้และอะไหล่ไม่มีเป็นRCแบบย่อมเยาราคาไม่แพงจนมีของอิตาลีออกมาชื่อARX-540มีทั้งไฟฟ้าและน้ำมันแต่ราคาแพงเอาเรื่องคนเลยเล่นกันน้อยแต่ค่ายจากไต้หวันออกมอไซค์วิบากขนาด1/5ไซค์เล็กลงมาหน่อยในชื่อANDERSON M5แต่ถ้าขายฝั่งเมกาใช้ชื่อDURATRAXแต่จะมาแบบพร้อมเล่นเลย(RTR)ต่อจากนั้นก้อมีQUANUMออกมาขายราคาไม่แพงทำให้คนเริ่มหันมาเล่นกันมากขึ้นแล้วเร็วๆนี้ค่ายVENOMก้อจะออกขายตัววิบากในขนาดเท่ากับARXและQUANUMคือขนาด1/4ส่วนใครชอบค่ายไหนก้อเลือกเอาเลยคับ.... :D :D :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 11:31 am 
ขาประจำ

Aittiphong เขียน:
ดีเลยคับมาร่วมด้วยคับมอไซค์วิบากเมื่อก่อนรุ่นแรกๆมีแต่งานของจีนไม่สามารถโมเพิ่มเติมได้และอะไหล่ไม่มีเป็นRCแบบย่อมเยาราคาไม่แพงจนมีของอิตาลีออกมาชื่อARX-540มีทั้งไฟฟ้าและน้ำมันแต่ราคาแพงเอาเรื่องคนเลยเล่นกันน้อยแต่ค่ายจากไต้หวันออกมอไซค์วิบากขนาด1/5ไซค์เล็กลงมาหน่อยในชื่อANDERSON M5แต่ถ้าขายฝั่งเมกาใช้ชื่อDURATRAXแต่จะมาแบบพร้อมเล่นเลย(RTR)ต่อจากนั้นก้อมีQUANUMออกมาขายราคาไม่แพงทำให้คนเริ่มหันมาเล่นกันมากขึ้นแล้วเร็วๆนี้ค่ายVENOMก้อจะออกขายตัววิบากในขนาดเท่ากับARXและQUANUMคือขนาด1/4ส่วนใครชอบค่ายไหนก้อเลือกเอาเลยคับ.... :D :D :D

พี่ครับVENOMพี่พอรู้หรื่อเปล่าครับว่าราคาเท่าไหรครับ :ugeek:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 5:14 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: 196/9ถ.รถไฟ ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ราชบุรี70000...โทร...081-856-9341....
Aittiphong เขียน:

พี่ครับVENOMพี่พอรู้หรื่อเปล่าครับว่าราคาเท่าไหรครับ :ugeek:
เห็นราคาลงไว้369.99USยังไม่รวมค่าส่งกับภาษีนะคับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 7:16 pm 
ขาประจำ

ผมหาคลิปของพี่ไม่เจอ ช่วยเอามาลงในกระทู้หน่อยครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 7:28 pm 
ขาประจำ

Metal sheet Casing - Gyroscope
อุปกรณ์ที่นำเอามาใช้สำหรับตรวจเช็คสภาพการเอียงการโคลงเคลง ของวัตถุที่ติดตั้งตัวมันอยู่ เช่น เครื่องบิน เรือ
หุ่นยนต์ จรวด จานดาวเทียม ซึ่งของเหล่านี้ล้วนแต่ต้องการที่จะทราบสถานะความสมดุลของมันอยู่ตลอดเวลา
เจ้าอุปกรณ์ที่พิเศษตัวนี้ มันมีความพิเศษและน่าสนใจ เป็นอย่างมาก อุปกรณ์ตัวนั้นคือ Gyroscope
จากที่ทีมงาน wara.com ของเราได้ไปสัมภาษณ์ ท่าน รศ. ประภาษ อุคคกิมาพันธุ์ ซึ่งท่านเป็นอาจารย์จากคณะวิศวกรรมศาสตร์ ภาควิชาวิศวกรรมการวัดคุม สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ในเ่รื่อง ของ Balancing robots
ว่ามันเป็นอย่างไรทำงานอย่างไร แต่อุปกรณ์ที่่่สำคัญก็คือ เจ้า Gyroscope นั้นเองครับ

ในบทความเรื่องนี้เราจึงอยากจะมาอธิบายถึง Gyroscope ว่า มันคือ อะไร ทำงานอย่างไร แล้วจะเอาไปใช้อย่างไร หาซื้อได้ที่ไหนกัน ครับ

รูปภาพ

Gyroscope ได้กำเนิดขึ้นเมื่อปี ค.ศ. 1852 ครับ โดย นักวิทยาศาสตร์ ชาวฝรั่งเศษที่ชื่อ ฌอง โบนาปาต์ เลอง ฟูโกลต ์ ( Leon Foucault) ได้คิดประดิษฐ์ ล้อที่ติดตั้ง อยู่ในวงแหวนที่หมุนได้ เมื่อหมุนล้อหรือโรเตอร์แล้วเจ้าล้อมันจะหมุนในทิศทางเดิมของมันในอากาศ โดยไม่ขึ้นกับการเอียงไปเอียงมาของกรอบหรือวงแหวนที่ล้อมรอบมัน ซึ่งเค้าได้ ตั้งชื่อ อุปกรณ์ตัวนี้ว่า Gyroscope ครับ ซึ่งจากคุณสมบัติในข้อนี้เอง ทำให้ มันสามารถที่จะเป็นเครื่องบ่งชี้ทิศทางได้นั่นเอง

ไจโรสโคปนั้นมีประโยชน์อย่างมากมายการใช้ไจโรสโคปครั้งแรกนั้น เกิดขึ้น ในปี ค.ศ. 1910 ได้นำไปติดตั้งในเรือรบของเยอรมนี ต่อมาในปี ค.ศ. 1909 นายเอลเมอร์ เอ. เสปอร์รี (Elmer A. Sperry) ได้สร้างเครื่องบินที่บินอัตโนมัติ ที่ใช้คุณสมบัติการรักษาทิศทาง ของไจโรสโคปเพื่อให้เครื่องบิน บินได้ตรงทิศทาง

สำหรับการติดตั้งบนเรือนั้นเริ่มขึ้นในปี ค.ศ.1915 บริษัท อันชิทซ ตั้งอยู่ที่ เมืองคีล ประเทศเยอรมนี ได้ติดตั้งบนเรือโดยสาร ของเดนมาร์ก ซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่เอาไว้รักษา เสถียรภาพการของเรือ เพื่อให้ ลดการโคลง ของเรือ ซึ่งทำให้สินค้ามีความเสียหายน้อยลง และทำให้ผู้โดยสารรู้สึกสบายขึ้น ซึ่งระบบ ตรงนี้ เค้า เรียกว่า Gyrostabilizer ครับ แต่ใช้วิธีนี้มีข้อเสียมากมาย คือ เรือนั้นมีน้ำหนักมาก และเสียเนื้อที่มากครับ เพราะตั้งสร้างไจโรสโคปขนาดใหญ่
รูปภาพ
ต่อมาในปี 1916 มีผู้นำหลักการของไจโรสโคปนี้ไปทำอุปกรณ์ที่เรียกว่า ขอบฟ้าประดิษฐ์ เพื่อใช้ในเครื่องบินสำหรับบอก ระดับการโคลงเคลง ไปซ้ายขวา หน้าหลัง ซึ่งมีประโยชน์อย่างยิ่ง ในเวลาที่สภาพอากาศไม่ดีเวลาที่มองไม่เห็นขอบฟ้า ครับ
หลังจากนั้นวิศวกรก็มีได้มีการนำไจโรสโคปไปใช้อย่างมากมายแพร่หลาย เช่น นำไปใช้กับจรวด นำวิถี เพื่อบังคับทิศทางโดยอัตโนมัติ หรือนำไปใช้ ในเครื่องบิน เป็นต้น

เรารู้จักเจ้า Gyroscope กันคร่าวๆ กัน แล้วนะครับ ต่อไปเรามาดูหลักการทำงานของ Gyroscope กันครับ
รูปภาพ

จากภาพวิดีโอนั้นเราจะเห็นได้ว่า ล้อที่แขวนไว้อยู่บนเชือกนั้นเมื่อยังไม่ได้หมุนล้อ จะทำให้ล้อที่แขวนอยู่นั้นห้อยลงตามลักษณะที่ผูกเชือกไว้ ใช่มั้ยครับ แต่เมื่อพอเค้าได้ทำการหมุน ล้อแล้วจะทำให้ล้อสามารถตั้งได้ดูเหมือนกับอยู่ในสภาวะไร้น้ำหนักทั้งนี้เป็นเพราะ
รูปภาพ

การทำงานของ Gyroscope นั้น จะเป็นไปตามกฎ ของนิวตันคือ มวลจะเคลื่อนที่เป็นเส้นตรงด้วยความเร็วคงที่ ถ้าไม่มีแรงภายนอกมากระทำ เมื่อตัวไจโรหมุนไป 90 องศา จุดบนจะหมุนเปลี่ยนตำแหน่งไป 90 องศา และยังเคลื่อนที่ไปทางซ้าย เช่นเดียวกับจุดล่าง เมื่อหมุนขึ้นมา 90 องศา มันยังคงเคลื่อนที่ไปทางขวา ทำให้ล้อเกิดการหมุนควง ขณะที่จุดบนและจุดล่างเปลี่ยนตำแหน่งไป 90 องศา การเคลื่อนที่ในครั้งแรก จะถูกยกเลิกไป ไม่เกิดการพลิกของล้อ ดังนั้นแกนหมุนของไจโรจะเหมือนกับห้อยอยู่กับที่ตลอดเวลาครับ
รูปภาพ

ดังนั้นเมื่อเอาคุณสมบัติแบบนี้ไปสร้างอุปกรณ์วัดระดับเราก็จะสามารถรู้ได้เลยว่าอุปกรณ์ที่ติดตั้งGyro มันเอียงไปจากเดิมเท่าไร ซึ่งเมื่อ โรเตอร์หมุนแล้ว มันก็จะคงตำแหน่งอยู่แบบนั้น กรอบที่เป็นแหวนซึ่งอยู่ล้อมรอบเมื่อเราได้ติดตั้งตัววัดระยะ วัดการหมุนก็สามารถเช็คมุมที่เปลี่ยนไปได้เลยครับ

ซึ่งโดยหลักนี้ จึงเป็นที่มาของของใจโรลูกข่าง ที่เราใช้ใน RC ครับ :grin:

เนื้อหาเครดิต www.wara.com

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 7:32 pm 
ขาประจำ

ส่วน มันทำให้รถมอเตอร์ไซค์ วิ่ง 2ล้อได้ยังไงโดยไม่้ล้ม
กำลังหาวิธีอธิบายแบบ บ้านๆอยู่ โปรรอสักครู่ :grin:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 15, 2010 9:13 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: จิตติคุณ มูลเมือง 237หมู่10 ต.ดอนศรีชุม อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา 56120
สนาม: ตามภูมิประเทศ
บ.: HONDA CRF250L
ฮ.: HOBAO HYPER STAR
ร.: S-03 Driff
ข้อมูลสุดยอดเลยครับง่ายก็คือมันเป็นการสร้างสมดุลโดยมีความเร่งและความเร็วและแรงเข้ามาเกี่ยวข้องคงประมาณนั้นครับ :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 9:50 am 
ขาประจำ

คลิปนี้เป็นARXไนโตร ไจโรแบบไฟฟ้าเครื่องโนว่ารอสซี่.15

คลิปนี้เป็นQUANUM ไจโรแบบไฟฟ้ามอเตอร์บรัสเลส9T

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 12:24 pm 
ขาประจำ

คลิป ในโตร อ้ายตัวขาวๆ มันรุ่นไหนอะ ใช้เครื่องอะไร เสียง โฮ่งๆๆ ฟังแปลก แถมวิ่งแบบลักไก่ตลอด 55555 :grin: :grin: :grin: :D :D :D :LOL:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 10:14 pm 
ขาประจำ

อันนี้เป็นคลิป ของ Anderson M5 เป็นรถขนาด 1:5

ชอบคลิปนี้มาก เป็นการรีเพลแบบสโลวโมชั่น ทำให้เห็นรายละเอียด ขณะที่รถวิ่ง
การทำงานของช่วงล่าง และการเลี้ยงทรงตัวของรถในทางที่ขรุขระ ได้ชัดเจนดี
ความสนุกในการเล่นรถทางฝุ่น วิบากอยู่ที่ตรงนี้แหละครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ธ.ค. 16, 2010 10:30 pm 
ขาประจำ

อีกคลิป เป็นการวิ่งแบบโมตาด ในเซอร์กิต

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 9:40 am 
ขาประจำ

มาอธิบาย เรื่องการวิ่ง 2ล้อ ว่าทรงตัวได้อย่างไร

รูปภาพ

จากรูป ตามหลักการทำงานแบบใจโรสโคป เมื่อล้อหมุน จะมีแรงเหวี่ยงออกไปจากจุดกึ่งกลางทุกทิศทางไปรอบๆ (มีทิศตามลูกศร สีน้ำเงิน )
ยกตัวอย่างแบบบ้านๆ ถ้าเราเอาก้อนน้ำหนัก ผูกเชือกแล้วจับปลายอีกข้างเหวี่ยงหมุนไปตามแนวตั้ง (มีทิศตามลูกศร สีน้ำเงิน )
มันก็จะมีแนวแรงมากระทำให้มันทรงตัวเป็นวงกลมแนวตั้งอยู่ได้ (แนวแรงลูกศรสีเขียว)จนกว่ารอบที่หมุนลดลงถึงจุดหนึ่งมันก็จะล้มลง

ล้อรถ ก็เหมือนดังรูป จะต้องหมุนที่ควาเร็วระดับหนึ่งก็จะทรงตัวตั้งอยู่ได้
รูปภาพ

ถ้าจะทดลองเอง ก็ลองหาล้อจักรยาน เอามาเสียบแกนล้อให้ยาวๆ พอให้เอามือจับตั้งซ้าย-ขวา ยื่นไปข้างหน้า แล้วให้อีกคน ปั่นหมุนล้อให้ได้ความเร็วพพอสมควร

จากนั้นลองเอียงล้อ ไปด้านซ้าย หรือขวา ด้านใดด้านหนึ่งดู เราก็จะรู้สึก ว่ามันจะมีแรงต้านพยายามดึงให้ล้อกลับมาตั้งตรงตลอดเวลา

อันนี้จึงเป็นเหตุผลที่ว่า ในรถ 2 ล้อของจริง เมื่อเราขี่ที่ความเร็วระดับหนึ่ง เราจะสามารถขี่ปล่อยมือจากแฮนด์ได้เลยเสียด้วยซ้ำ

มีคำถามอีกว่าถ้าเราขับวิ่งช้าๆละ แรงที่เกิดจากหลักใจโรมีน้อยไม่พอในการทรงตัว แต่ทำไมมันจึงยังทรงตัวได้โดยไม่ล้ม
อันก็เพราะ ขณะที่เราขี่ช้าๆ เราจะเลี้ยงแฮนด์รถโยกไปทางซ้าย-ขวา เพื่อประคองให้ตัวรถตั้งฉากกับพื้นโลกตลอดเวลานั่นเอง

อันนี้สามารถทดลองได้โดยนั่งบนจักยานจอดนิ่งๆแล้วตั้งตัวตรงๆ เลี้ยงแฮนด์ไปซ้าย-ขวา ดูมันจะทรงตัวอยู่ได้ ใครเคยเล่นจักยาน BMX จะรู้ดีว่ามันทำได้ครับ

หรือให้ลองนึกถึงนักกายกรรมใต่ลวด ที่มีไม้ถ่วงคอยบาลานซ์ เพื่อให้ร่างกายตั้งฉากกับลวดหรือพื้นโลกตลอดเวลาทำให้ทรงตัวเดินไปได้

อาการที่เราเลี้ยงแฮนด์รถ ก็คล้ายๆ กันประมาณนั้นแหละครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 9:51 am 
ขาประจำ

จากเหตุผลข้างบน ก็มาถึง รถ 2 ล้อบังคับ ว่าเขาทำอย่างไรจึงวิ่งทรงตัวอยู่ได้

ถ้าเป็นรถทางเรียบ จะมีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ(CG) จะออกแบบให้ล้อมีน้ำหนัก เพื่อให้มีแรงเหวี่ยงมากพอ เมื่อวิ่งด้วยความเร็วระดับหนึ่งก็จะทำให้รถตั้งฉากวิ่งไปได้ครับ
แตถ้าวิ่งช้า ก็ต้องเลี้ยงแฮนด์ช่วยด้วย เหมือนรถ 2 ล้อจริงๆ

แต่ตรงชุดแฮนด์จะมีการออกแบบ เพื่อช่วยจำลองในการเลี้ยงตัวรถ เพราะเราไม่สามารถจับความรู้สึกถึงความเอียงของรถได้ เหมือนเราไปขี่ของจริง แล้วจะอธิบายอีกทีครับ

รูปภาพรูปภาพ

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 10:00 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 9:59 am 
ขาประจำ

ทีนี้มาถึงรถ วิบาก ทางฝุ่น

เนื่องจาก เป็นรถที่มีความสูงมาก จุด ศูนย์ถ่วง CG อยู่สูง ทำให้ต้องวิ่งทีความเร็วสูงพอสมควรจึงจะทรงตัวได้
ดังนั้นจึงมีคนคิดค้น ตัวช่วยในการทรงตัวของรถ โดยเพิ่มน้ำหนักของล้อให้มากขึ้น และเมื่อวิ่งช้าๆ ก็ให้ยังคงมีแรงเหวี่ยงของล้อมากพอที่จะทรงตัวเมื่อวิ่งช้าลงได้ จึงเป็นที่มาของระบบ ไจโรในมอเตอร์ไซค์ 2 ล้อ โดยฝังเจ้าระบบนี้ไว้ในชุดล้อหลังครับ

รูปภาพ

อันนี้รูปผ่าโครงสร้างให้ดู

รูปภาพ

ในชุดล้อ เขาจะออกแบบให้มี ล้อเสมือน เป็นฟลายวีลล์ เหล็ก หรืออลูมินัม ที่มีน้ำหนักพอสมควร อยู่ข้างใน โดยขณะที่ล้อหมุน จะมีชุดเกียร์และคลัชไปจับตัวฟลายวีลล์ฉุดให้มันหมุนตามไปด้วย ทำให้เกิดแรงตั้งฉากมาพอให้รถทรงตัวอยู่ได้

และเมื่อเราลดความเร็วลง ชุดคลัชจะแยก(จาก) ปล่อยให้เจ้าตัวฟลายวีลล์ ยังคงหมุนอย่างอิสระต่อไปด้วยความเร็วต่อเนื่อง จึงเสมือนว่า ขณะที่เราวิ่งช้าลงล้อหลังหมุนช้าลง รถก็น่าจะล้ม แต่มันยังคงทรงตัวได้ เพราะในสภาวะนี้ ในล้อหลัง ยังมีล้อเสมือน(ฟลายวีลล์) ยังคงหมุนด้วยความเร็วสร้างแรงยกอยู่อย่างต่อเนื่องนั่นเอง จนกว่ามันจะหยุดนิ่ง

อันนี้รูปโครงสร้างชุดคลัช

รูปภาพ

รูปภาพ

ชุดฟลายวีลล์ ในรถบางรุ่น จะเป็นโลหะทั้งลูก หรือ บางส่วน
รูปภาพ

เมื่อสวมเข้าไป

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 10:50 am 
ขาประจำ

ความรู้ทั้งนั้น..ดีคับจะได้รู้การทำงานของไจโรคับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 12:35 pm 
ขาประจำ

สนาม: สนามบินเล็กมาปโป่ง-Tel.084-8709357
บ.: SBACH-EPPBOX
ฮ.: JRNEX-E6
สนุกดีครับกำลังฝึกการเลี้ยววงแคบอยู่ยากเหมือนกันดิ :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 2:00 pm 
ขาประจำ

ทีนี้มาถึงรถ วิบาก ทางฝุ่น

เนื่องจาก เป็นรถที่มีความสูงมาก จุด ศูนย์ถ่วง CG อยู่สูง ทำให้ต้องวิ่งทีความเร็วสูงพอสมควรจึงจะทรงตัวได้
ดังนั้นจึงมีคนคิดค้น ตัวช่วยในการทรงตัวของรถ โดยเพิ่มน้ำหนักของล้อให้มากขึ้น และเมื่อวิ่งช้าๆ ก็ให้ยังคงมีแรงเหวี่ยงของล้อมากพอที่จะทรงตัวเมื่อวิ่งช้าลงได้ จึงเป็นที่มาของระบบ ไจโรในมอเตอร์ไซค์ 2 ล้อ โดยฝังเจ้าระบบนี้ไว้ในชุดล้อหลังครับ

รูปภาพ
ดีครับมีประโยชน์มากครับ :ugeek:

อันนี้รูปผ่าโครงสร้างให้ดู

รูปภาพ

ในชุดล้อ เขาจะออกแบบให้มี ล้อเสมือน เป็นฟลายวีลล์ เหล็ก หรืออลูมินัม ที่มีน้ำหนักพอสมควร อยู่ข้างใน โดยขณะที่ล้อหมุน จะมีชุดเกียร์และคลัชไปจับตัวฟลายวีลล์ฉุดให้มันหมุนตามไปด้วย ทำให้เกิดแรงตั้งฉากมาพอให้รถทรงตัวอยู่ได้

และเมื่อเราลดความเร็วลง ชุดคลัชจะแยก(จาก) ปล่อยให้เจ้าตัวฟลายวีลล์ ยังคงหมุนอย่างอิสระต่อไปด้วยความเร็วต่อเนื่อง จึงเสมือนว่า ขณะที่เราวิ่งช้าลงล้อหลังหมุนช้าลง รถก็น่าจะล้ม แต่มันยังคงทรงตัวได้ เพราะในสภาวะนี้ ในล้อหลัง ยังมีล้อเสมือน(ฟลายวีลล์) ยังคงหมุนด้วยความเร็วสร้างแรงยกอยู่อย่างต่อเนื่องนั่นเอง จนกว่ามันจะหยุดนิ่ง

อันนี้รูปโครงสร้างชุดคลัช

รูปภาพ

รูปภาพ

ชุดฟลายวีลล์ ในรถบางรุ่น จะเป็นโลหะทั้งลูก หรือ บางส่วน
รูปภาพ

เมื่อสวมเข้าไป

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 10:15 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: ร้าน กิตปกรณ์ แก๊ส 113/77 ม.13 ซ.เขาน้อย ต.หนองปรือ อบางละมุง จ.ชลบุรี 20150 โทร.0819496914
ขอเป็นสมาชิกด้วยคันครับ :)

แนบไฟล์:
100_3952 (Medium).JPG
100_3952 (Medium).JPG [ 85.86 KiB | เปิดดู 24436 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 11:29 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: SatawaT SenyotkhaM(105-3110B 33rd Street West Saskatoon,SK S7L 6K4) Canada
สนาม: ANFIELD
บ.: ยังหาที่ลงตัวไม่ได้
ฮ.: Trex 450 Sport
ร.: Savage 25 JR XS3Pro.
ไจโรมันเหมือน ไจโร ฮ.ไหมอ่ะครับ

ขอบคุณ ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 11:36 am 
ขาประจำ

ไจโรมันเหมือน ไจโร ฮ.ไหมอ่ะครับ

ขอบคุณ ครับ
ไม่เหมือนคับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 1:06 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: ยุทธนา พึ่งรัตนา 5 ซ.สะแกงาม 27 ถ. พระราม 2 ต. แสมดำ อ บางขุนเทียน กทม 10150 โทร 081 5855364
สนาม: ชมรมนักบินเอื้ออาทร
บ.: P51/SPORTER46/F16/
ฮ.: T-REX 450
ร.: รถ stom mer/เรือF 1
เคยเล่นแต่ขายทิ้งหมดอะไหล่หายากคนนำเข้าก็ลูกเล่นเยอะลีลามากขายทิ้งดีกว่า

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 2:01 pm 
ขาประจำ

ขอบคุณ ครับ

โครงสร้างไม่เหมือนครับ มันเป็น แมคคานิคใจโรทำงานในแนวตั้ง
ขณะที่ใจโรฮอรุ่นใหม่ๆ(อิเล็คทรอนิคส์ไจโร)ที่เราใช้กันหางนั้น ทำงานในแนวนอน แต่มีหลักการทำงานแบบเดียวกันครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 7:42 pm, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 2:04 pm 
ขาประจำ

ขอเป็นสมาชิกด้วยคันครับ :)

ดีเลยครับพี่ มีข้อมูลแนะนำได้เลยครับ บางอย่างผมก็ไม่รู้ อาจตกหล่นไป :)

คุณ Dee/RC ลองดูครับ ตอนนี้ ราคาถูกลง อะไหล่หาง่ายขึ้น ผมก็มีสั่งมาตุนไว้บางส่วนสำหรับ Quanum QRF-400 :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 2:53 pm 
ขาประจำ

มาต่อเรื่องระบบการเลี้ยวของรถมอเตอร์ไซค์บังคับวิทยุกัน

มีหลายท่านถามบ่อยว่าทำไป ถ้าจะเลี้ยวซ้าย หรือขวา ต้องบังคับให้ล้อเบี่ยงไปในทางตรงกันข้าม คือถ้าเลี้ยวขวาล้อต้องบิดไปทางซ้าย เลี้ยวซ้ายล้อต้องบิทไปทางขวา

ในการขี่รถจริง เมื่อเราตั้งเลี้ยว เราจะบิดแฮนด์ไปตามทิศที่เราจะเลี้ยว แต่พอรถเริ่มเอียงไปตามแนวที่เราเลี้ยว ในสภาวะนี้มุมของล้อหน้ามันจะหันไปในทางตรงกันข้ามกับตัวรถ ครับ ยิ่งถ้าเราเข้าโค้งด้วยความเร็วก็จะเห็นได้ชัด

ถ้าใครเคยดูการแข่งรถแบบสปีดเวย์ จะนึกออก
ดุตามรูป คงจะเข้าใจนะครับ

รูปภาพ

อีกรูป

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 2:55 pm 
ขาประจำ

ดูคลิปดีกว่า ชัดเจนดี

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 3:15 pm 
ขาประจำ

ที่นี้มาดูระบบบังคับเลี้ยวในรถบังคับวิทยุกัน

เนื่องจากขณะรถวิ่ง เราไม่สามารถรับความรู้สึกจากอาการตอบสนองของแฮนด์และมุมเอียงของรถ จากประสาทสัมผัสเหมือนขับรถจริงๆ
ดังนั้นเขาจึงออกแบบให้ขณะที่รถวิ่ง ไปข้างหน้า ล้อหน้า จะต้องตั้งตรงได้เองตลอดเวลา โดยอาศัยการวางมุมของชุดคอรถให้ ตรงกลางของล้อหน้าเยื้องศุนย์อยู่ด้านหลังจุดหมุน ให้นึกถึงล้อหน้าของรถเข็นตามห้าง ที่พอเราเข็นไปตรงๆ มันจะปัดล้อให้เป็นแนวตรงตามทิศที่เราเข็นไปนั่นเอง ดูรูปนี้คงพอเข้าใจนะครับ

รูปภาพ

ส่วนของรถวิบาก จะใช้เทคนิคอีกแบบ แต่วัตถุประสงค์เดียวกัน
อีกจุดของการออกแบบ คือ ที่ขาลิงค์ จากเซอร์โวชุดเลี้ยว จะมีอาร์ที่ต่อแขน และมีสปริงกั้นไว้ 2 ด้านของจุดหมุน

รูปภาพ

รูปภาพ

วัตถุประสงค์ เพื่อให้การตอบสนองของการเลี้ยวมีการหน่วง ไม่ให้ทำงานไวเกินไป
สามารถตั้งความตึงของสปริงได้ ตามความถนัดของแต่ละคน
และ อีกอย่างคือ เพื่อให้มีระยะให้ตัวได้ขณะวิ่ง สปริงจะดึงให้ มุมเลี้ยวกลับมาอยู่ตรงกลางตลอดเวลา เสมือนเป็นการเลี้ยงแฮนด์นั่นเอง เพราะมือเราไม่ได้สัมผัสความรู้สึกในการจับแฮนด์โดยตรงเหมือนรถจริงๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Bjj เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 7:47 pm, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง.

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 5:10 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: นรา จุ้ยพิทักษ์ 188 ม.6 ต.ข่วงเปา อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ 50160 โทร.089-6348128
ขอถามหน่อยครับ :smile:
แบต A123 ใช้กับเครื่องชาร์ต IMAX B6AC ได้มั้ยครับ
กะจะซื้อ 4 cell มาใส่ Quanum QRF-400 ครับ
ใส่ได้มั้ยครับแล้วชาร์ตยังงัยครับ
ขอบคุณครับ :grin: :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 7:03 pm 
ขาประจำ

pumpkin-b เขียน:
แบต A123 ใช้กับเครื่องชาร์ต IMAX B6AC ได้มั้ยครับ
กะจะซื้อ 4 cell มาใส่ Quanum QRF-400 ครับ
ใส่ได้มั้ยครับแล้วชาร์ตยังงัยครับ

A123 4cells ใส่ได้แต่ฟิตหน่อย แรงดีแต่น้ำหนักเยอะ ของผมเสียไป 1Cell เลยถอดเหลือ 3 Cellsตอนนี้ ก็วิ่งดีครับ

ส่วนเรื่องการชาร์จ ให้เข้าไปที่เมนู
USER SET
Program ----> กด Enter
แล้ว กด INC วน ๆ จนได้ค่า V.Type 3.3 กด Enterอีกที
จากนั้น กดไปเขาเมนูชาร์จ แบ็ต Lipo Life Batt
แล้วเข้าไปเลือก Balance Life
ตั้ง V เป็น 13.2V(4S) แล้วชาร์จเหมือนแบ็ตลิโพปรกติครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 7:32 pm 
ขาประจำ

อัพด้วยภาพ เป็นแนวในการทำสีรถครับ ชอบสีไหน ก็ลุยเลย :grin:

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 7:35 pm 
ขาประจำ

รถผมวิ่งเกือบทุกเย็นหลังเลิกงาน :D :D

รูปภาพ

สนามหลังหมู่บ้าน

รูปภาพ

ภาพออกมืดๆไปหน่อย เพราะถ่ายด้วยมือถือครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 9:56 am 
สมาชิก

ที่อยู่: นาย ศิริชัย สงวนพงศ์ 60 ม.1 ต.บางทราย อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000 (T 089-1604015 )
สนาม: บางทราย
บ.: -เรือ.jetboat
ฮ.: -
ร.: kasemoto1/18
ข้อมูลสุดยอดไปเลย กำลังเก็บมูล+เก็บเงิน ต้องโดนให้ได้พึงปล่อยทางเรียบไปก็จะมาโดนทางฝุ่นเห็นราคาแล้วถูกใจเลยครับ หลังปีใหม่ขอเข้าร่วมด้วยคน ขอแหล่งที่จำหน่ายราคากันเองหน่อยครับ สนใจแล้วได้ข้อมูลแล้ว

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 10:23 am 
ขาประจำ

pumpkin-b เขียน:

A123 4cells ใส่ได้แต่ฟิตหน่อย แรงดีแต่น้ำหนักเยอะ ของผมเสียไป 1Cell เลยถอดเหลือ 3 Cellsตอนนี้ ก็วิ่งดีครับ

ส่วนเรื่องการชาร์จ ให้เข้าไปที่เมนู
USER SET
Program ----> กด Enter
แล้ว กด INC วน ๆ จนได้ค่า V.Type 3.3 กด Enterอีกที
จากนั้น กดไปเขาเมนูชาร์จ แบ็ต Lipo Life Batt
แล้วเข้าไปเลือก Balance Life
ตั้ง V เป็น 13.2V(4S) แล้วชาร์จเหมือนแบ็ตลิโพปรกติครับ :)

ขอบคุณครับ งั้นใช้ 3cell ดีกว่าไม่ชอบอะไรคับคับ :grin: :grin:
ชาร์ตตั้ง V 9.9V หรือป่าวครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 2:00 pm 
ขาประจำ

9.9(3s) ครับ :)

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
ตอบกลับ  [ 1477 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3, 4, 5 ... 30  ต่อไป

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ท่าน ไม่สามารถ โพสกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ลบโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ในบอร์ดนี้ได้

ค้นหาสำหรับ:
ไปที่: