วันเวลาปัจจุบัน พุธ เม.ย. 23, 2014 6:49 pm

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ตอบกลับ  [ 9 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: ถามเรื่องการต่อ แอร่อน เข้ากับปีก ต่อไงคับ
โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 02, 2010 9:19 pm 
ขาประจำ
ภาพประจำตัวสมาชิก

สนาม: 700ปี เชียงใหม่
บ.: Sporter
ฮ.: 450 pro : Belt cp
ร.: โทร.081-0258665
ใช้อะไรเป็นตัวเชื่อม แอร่อนกับปีก
ต้องรีดโมโนโคตก่อน หรือ
ต่อก่อน
ขอภาพด้วยนะคับ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: ถามเรื่องการต่อ แอร่อน เข้ากับปีก ต่อไงคับ
โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 03, 2010 8:32 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: สถานีไฟฟ้าย่านตาขาว 255 ม.4 ต.ท่าพญา อ.ปะเหลียน จ.ตรัง 92140
สนาม: ไม่แน่นอน
บ.: ทุกแบบ
ฮ.: TREX 450 PRO
ร.: ไม่มี
ที่ร้าน RC เค้ามีขายครับ เป็นแผ่นเรียกว่าอะไรไม่รู้เหมือนกันครับ มาตัดแล้วเสียบในไม้แล้วหยอดกาว ca 30 บาทได้หลายลำครับ

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: ถามเรื่องการต่อ แอร่อน เข้ากับปีก ต่อไงคับ
โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 07, 2010 7:52 pm 
ขาประจำ

สนาม: บางพูน-ศรีสมาน-หมอชิต
บ.: Extra260
ฮ.: SOLO PRO II
ใช้ได้หลายอย่างครับ อย่างหรูๆก็ บานพับพลาสติกมีขายสำเหร็จรูป เอาแบบธรรมดาก็ CA Hinge นี่ก็มีขายสำเหร็จรูปครับ ถ้าเป็นนักดนตรีก็หนังกลองทีึ่่่่เสียแล้ว มีบ้านใกล้โรงพยาบาลก็ แผ่นฟิมล์เอ๊กเรย์ครับสุดยอด

เอาเป็นพิมพ์นิยมก็ CA Hinge ครับหาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์เครื่องบินบังคับ
รูปภาพ

จะใช้ต้องรีดโมโนโคดทั้งปีกและแอร์ร่อนให้เรียบร้อยก่อนครับ จากนั้นก็เจาะรูทั้งสองด้านใช้คัตเตอร์คมๆนะครับเดี๋ยวไม้จะบิ่น
รูปภาพ

จากนั้นก็ตามชื่อเลยครับเอากาว CA หยอดเลยทั้งสองด้านระวังอย่าให้มากไปนะครับเดี๋ยวเลอะ พอหยอดแล้วก็ขยับแอรร่อนจนกว่ากาวจะแห้งไม่งั้นเดี๋ยวแอร์ร่อนขยับไม่ได้นะครับ
รูปภาพ

ถ้าจะดูเต็มๆก็ลิงค์นี้ครับ
http://www.rcuniverse.com/magazine/arti ... icle_id=55

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ก.ค. 07, 2010 9:51 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: วงค์วุฒิ ปิ่นวิเศษ อ.วิเศษฯ จ.อ่างทอง Tel.086-1269307
สนาม: ส่วนตัว
บ.: ชอบทุกแบบ
ฮ.: เข็ดแล้ว
ร.: อยากมีเรือสเกล
ของผมใช้พลาสติกขวดน้ำดื่มครับ ที่เรียกว่าขวดขุ่นนั่นแหล่ะครับ
นำมาตัดเป็นสี่เหลี่ยมแบบบานพับทั่วๆไปนั่นแหล่ะ แต่ผมจะใช้กระดาษทรายหรือปลายคัทเตอร์ขูดที่ผิวให้เกิดรอยหยาบๆทั้งหมด แล้วทาอีพ๊อกซี่บางๆก่อนจะยัดเข้าที่มันครับ......

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2010 12:17 pm 
ขาประจำ

สนาม: บางพูน-ศรีสมาน-หมอชิต
บ.: Extra260
ฮ.: SOLO PRO II
MiG อ่างทอง เขียน:
ของผมใช้พลาสติกขวดน้ำดื่มครับ ที่เรียกว่าขวดขุ่นนั่นแหล่ะครับ
นำมาตัดเป็นสี่เหลี่ยมแบบบานพับทั่วๆไปนั่นแหล่ะ แต่ผมจะใช้กระดาษทรายหรือปลายคัทเตอร์ขูดที่ผิวให้เกิดรอยหยาบๆทั้งหมด แล้วทาอีพ๊อกซี่บางๆก่อนจะยัดเข้าที่มันครับ......

นี่ก็สุดยอดนักสร้าง...ได้เคล็ดลับอีกแล้วเรา ขอบคุณครับ :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ก.ค. 08, 2010 12:40 pm 
ขาประจำ

สนาม: 700ปี เชียงใหม่
บ.: Sporter
ฮ.: 450 pro : Belt cp
ร.: โทร.081-0258665
ขอบคุณทุกคนมากคับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ก.ค. 09, 2010 4:31 pm 
ขาประจำ

บ.: sporter
ฮ.: เคยมี
ร.: เรือหางยาว..
ผมใช่ ฟีล์ม ภาพยนต์ครับ....เมื่อโดนกาว CA แล้ว ติดแน่นสุดๆ
แต่ต้องตัดให้ กว้าง 2 ซม ตอนหยอดกาว ca...ห้ามหยอด รวดยาวทีเดียวนะครับ...
เพราะกาวโดนกับฟีล์ม กาวจะแห้งเร็วมาก แต่ถ้าหยอดมาก รวดยาวเลย...มันจะทำให้ฟีล์มกลอบ
และหักได้....วิธีหยอดคือ....หยอด ขอบ 2 ฝั่งของฟีล์ม...ตรงกลางไม่ให้โดน

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 10, 2010 3:59 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: ป. ธนกฤต.. 10/122 ม.2 ซ.พัชนี-บางชีเหล้า ต.รัษฎา อ.เมือง จ.ภูเก็ต 83000 081-4769694.
MiG อ่างทอง เขียน:

ของผมคล้าย ๆ เดอะมิก แต่ใช้แผ่นใสรองปก ตัดพอดีใช้ ถูด้วยกระดาษทรายหน่อยเพื่อเพิ่มพื้นที่การยึดเกาะ ตอนติดก็หยอดกาว CA หรือ POR ก็เป็นอันเสร็จ..สำหรับ บ.ไฟฟ้านะครับ

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ก.ค. 10, 2010 10:32 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: วงค์วุฒิ ปิ่นวิเศษ อ.วิเศษฯ จ.อ่างทอง Tel.086-1269307
สนาม: ส่วนตัว
บ.: ชอบทุกแบบ
ฮ.: เข็ดแล้ว
ร.: อยากมีเรือสเกล
บางครั้งบางจุดบางพื้นที่....เราก็ต้องพิจารณาด้วยว่าเราจะเอาอะไรไว้.....
งงไหมที่พูดอย่างนี้.. อย่างแท่นเครื่องยนต์บางท่านก็จะเลือกไม้เนื้อแข็งปานกลางทำครับ เพราะเวลาเครื่องบินตก(ส่วนมากจะเอาหัวลง) ท่านบอกว่าให้ไม้แตกก่อนๆที่เครื่องยนต์จะแตกเพราะเครื่องยนต์แพงกว่าเครื่องบินทั้งลำ(บางลำ)
อย่างแท่นมอเตอร์เครื่องบินไฟฟ้าผมจะใช้ไม้วางขวางติดกับแผ่นข้างลำตัวด้านละหนึ่งอัน แล้วเอาไม้แท่นมอเตอร์ที่ผมมักจะตัดเป็นสี่เหลี่ยมแปะติดด้านหลังไม้สองอันนี้แล้วหยอดด้วย CA เมื่อมันตกชนพ้นแท่นไม้สี่เหลี่ยมก็จะหลุดออกไปตามแรงกระแทก เมื่อจะบินใหม่ผมก็หยอด CA ซ้ำรอยเดิม
อย่างบานพับกรณีนี้ผมมักจะทำเป็นแผ่นเล็กๆแต่ติดหลายอัน ก็อยู่แล้วครับ ผมไม่หมั้นใจกับ CA มากนักเพราะเคยเจอกับเครื่องบินโรงงานในบ้านเรานี่แหล่ะโรงงานใหญ่ด้วยซิ บานพับหลุดคลอนบนอากาศ( CA หลุดแต่คาอยู่) เสียงแผ่นเอลิเวเตอร์สั่นกระพือดังมากก่อนจะตก อิ..อิ....

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
ตอบกลับ  [ 9 โพสต์ ] 

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ท่าน ไม่สามารถ โพสกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ลบโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ในบอร์ดนี้ได้

ค้นหาสำหรับ:
ไปที่: