วันเวลาปัจจุบัน พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2014 4:34 pm

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ตอบกลับ  [ 114 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: การทำเครื่องบินโฟม แบบง่ายๆให้เป็นสเกล
โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 7:50 pm 
ขาประจำ
ภาพประจำตัวสมาชิก

ผมเจอภาพเก่าๆ หวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่นักสร้างกันบ้าง จะค่อยๆทยอยลงนะครับเนื่องจากภาพจะมีมากสักหน่อย เรื่องราวของเครื่องบินตัวนี้คือ Fokker Dr-1 ปีกสามชั้นอันลือชื่อ

รอติดตามกันได้ครับ จัดให้สำหรับนักสร้างเครื่องบินโฟมโดยเฉพาะ

ตัวนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: การทำเครื่องบินโฟม แบบง่ายๆให้เป็นสเกล
โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ธ.ค. 27, 2009 9:59 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: RC เสาไห้สระบุรี ณรงค์ กลางโสภา 74หมู่ 1 ต.สวนดอกไม้ อ.เสาไห้ จ.สระบุรี 18160 Tel. 081-4686434
เดอะหยอง เขียน:
ผมเจอภาพเก่าๆ หวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่นักสร้างกันบ้าง จะค่อยๆทยอยลงนะครับเนื่องจากภาพจะมีมากสักหน่อย เรื่องราวของเครื่องบินตัวนี้คือ Fokker Dr-1 ปีกสามชั้นอันลือชื่อ

รอติดตามกันได้ครับ จัดให้สำหรับนักสร้างเครื่องบินโฟมโดยเฉพาะ

ตัวนี้ครับ

รูปภาพ

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=f65003554b28876b2e787738181e86a9][img]
http://image.ohozaa.com/ix/picture869.jpg[/img][/url]

ชอบจังเลยกระทู้นี้ ขอเป็นแฟนคลับคนแรกได้ไหมครับ ...

แนบไฟล์:
GetAttachmentCABPGDFR.jpg [ 20.13 KiB | เปิดดู 24897 ครั้ง ]
ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: การทำเครื่องบินโฟม แบบง่ายๆให้เป็นสเกล
โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 5:52 am 
ขาประจำ

ตัวนี้ครับ

รูปภาพ

[url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=f65003554b28876b2e787738181e86a9][img]
http://image.ohozaa.com/ix/picture869.jpg[/img][/url]

ชอบจังเลยกระทู้นี้ ขอเป็นแฟนคลับคนแรกได้ไหมครับ ...

ได้เลยน้องจิ้ง..รอติดตามได้เลย เเล้วเอางานมาร่วมเเจมพูดคุยกันได้นะครับ มีอะใรทำอยู่ก็ขอชมบ้างนะ...

เเล้วนกตัวนี้บินได้มั้ยเนี้ย :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 6:05 am 
ขาประจำ

ที่อยู่: 58 หมู่ 4 ต.บ้านแหวน อ.หางดง จ.เชียงใหม่ 50230 โทร.08-5-706-9370 (วัน-ทู-คอ)
สนาม: rc unity
รอชมด้วยคนนะครับ :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 8:39 am 
ขาประจำ

ตัวนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

น่ากินจัง สีเหมือนลูกกวาดเลยอ่ะ แง๊...จาอาว...จากิน...

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 4:18 pm 
ขาประจำ

สนาม: โทร.081-8233964
ทำของใหญ่ๆ แล้วจะเริ่มทำโฟมอีไหมละ น้องๆตั้งตารอ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 7:04 pm 
ขาประจำ

G Wings Donwai เขียน:

ตัวนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

น่ากินจัง สีเหมือนลูกกวาดเลยอ่ะ แง๊...จาอาว...จากิน...

พี่จี...เเก่เเล้วนะ เดี๋ยวเด็กๆจะตกใจ.......... แต่ก็เหมือนลูกกวาดจริงด้วย :geek: :confused:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 7:20 pm 
ขาประจำ

ภาพเป็น ไฟล์ ใหญ่ทั้งนั้นเลยครับ :confused: เดี๋ยวคืนนี้นั่งลดไฟล์ แล้วพรุ่งนี้จะเริ่มลงให้ดูกันครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ธ.ค. 28, 2009 7:45 pm 
ขาประจำ

เตรียมเคียวไว้เกี่ยวแล้วขอรับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 29, 2009 7:12 am 
ขาประจำ

นายประดิษฐ์ เขียน:
เตรียมเคียวไว้เกี่ยวแล้วขอรับ

ท่านขุนถือเคียวรอเลยเหรอ กระผมเสียวนะขอรับ ไม่กล้าถอดกางเกงเลย กลัวเคียวจะเกี่ยว......ขาด

เกี่ยวขานะขอรับอย่าคิดมากมาย :LOL:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:42 am 
ขาประจำ

มาเริ่มกันเลย โจนท์ของเครื่องบินลำนี้ตอนที่ผมออกแบบตอนเเรกคือ ต้องการให้เป็นเครื่องบินที่ทำจากโฟม และผิวจะต้องเพ้นสี ด้วยการทา เมื่อมีโจนท์เเบบนั้น จึงคิดว่าเราต้องใช้โฟมเเผ่น 3 มม.และ5 มม. เนื่องจากมีผิวเนียนเรียบ ทาสีทับได้เลยปัญหาของโฟมแผ่นตือความเเข็งเเรง การเข้ามุมเเบบชนกันมักจะเห็นความหนาของขอบแผ่นโฟมไม่สมจริงเเละทำสีได้ไม่เนียนในจุดที่ชนกัน ฉนั้นผมจึงได้ลองทำดูและหาวิธีแก้ใขจุดปรกพร่องเหล่านั้นออกไป ด้วยวิธีง่ายๆ จนออกมาเป็นงานที่สมดั่งใจปราถนา ลองมาดู กันครับ

เริ่มจากปีก เมื่อผมต้องการเอาโฟมแผ่นมาทำปีก ก็เเค่นึกถึงวิธีทำปีก โครงไม้เเบบทั่วไป ที่เราทำแล้วรีดโมโนโค๊ตกัน เพียงเเค่ลดโครงไม่ ริบได้รอบลง 3 มม.เเค่นั้น เมื่อเราบุโฟม 3มม. ทับลงไปแทนโมโนโค๊ต มันก็จะได้ความหนาเท่าที่เราต้องการ ตัวโครงไม้ก็ไม่ต้องมากเพราะตัวโฟมมีความเเข็งเเรงกว่า โมโนโค๊ต...เว้นระยะ ริบห่างๆก็ใช้ได้........จำไว้ว่าตัดริบเหมือนทำโครงไม่ทั่วไปแต่ลดขนาดโดยรอบลง 3มม.แค่นั้น

รูปภาพ

รูปภาพ

เมื่อวางริบกับสปาหยอดกาวเข้าด้วยกันก็นำมาวางบนโฟมเเผ่น 3 มม.เพื่อบุปีกโดยเริ่มจากด้านล่างปีกก่อน ปีกจะได้ไม่บิดเวลาเราทากาว ให้วางโครงไม่ลงเบบไม่ต้องกดโครงไม่ ต้องระวังตรงนี้ โตะหรือพื้นที่เรียบจะเป็นตัวตรึงแผ่นโฟมเอาใว้ ตัวโครงไว้จะยึดกัยเเผ่นโฟมเองโดยธรรมชาติ เเล้วค่อยเอาคัตเตอร์ตัดโฟมส่วนเกินออก มาใล่กดโฟมให้ติดกับโครงไม่ให้เเน่นอีกทีกันที่หลัง

รูปภาพ

รูปภาพ

หลังจากนั้นจึงค่อยตัดโฟมแผ่นบนมาปิดปีกอีกที ปัญหาเเละโอกาศบิดเบี้ยวของปีกก็จะไม่เกิดขึ้น ก่อนทากาวเเละติดโฟมให้ดัดเเผ่นโฟมก่อน เพื่อให้ตัวแผ่นโฟมนิ่มลงมันจะไม่เด้งออกมาเพราะบางครั้งตัวเน้อกาวก็เอาไม่อยู่

รูปภาพ

รูปภาพ

ทริบอยู่ตรงนี้ ในการบุโฟมแผ่นสำหรับปีกอย่าลืมโฟมที่ขอบให้ปาดขอบออกเหมือนดังภาพวาดเพียงเเค้นี้ก็จะทำให้มานเนี้ยบขึ้นอีก มากมาย

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 29, 2009 8:56 am 
ขาประจำ

ในส่วนของลำตัว เลือกใช้โฟมแผ่น 5 มม. แม้มันจะเเข็งเเรงพอสมควร แต่ก็ควรจะเสริม โครงขวางเอาไว้ภายในบ้าง จะช้วยให้เเข็งเเรงขึ้น

รูปภาพ

บริเวณจุดที่จะต้องมีฐานล้อเเละจุดยึดมอเตอร์ ให้เสริมไม้บัลช่าเข้าไป

รูปภาพ

รูปภาพ

ให้สังเกตุทริบตรงนี้ เหมือนที่บอกตั้งเเต่ตอนเเรก ตัวโฟมแผ่นจะมีข้อเสียตรงขอบโฟมที่มาชนกัน ตรงนี้เพียงเเค่เราปาด ขอบโฟมออกเหมือนปาด 45องศา ( ให้ดูจากรูปที่วงสีเหลืองเอาใว้)เเล้วทากาวปิดชนกันเหมือนในภาพ เมื่อทำสีตรงนี้ก็จะเรียบเนียน สมดั่งใจ

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 29, 2009 9:03 am 
ขาประจำ

เเล้วค่อยมาต่อกันครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 29, 2009 11:41 am 
สมาชิก

แจ่มจริง...........เดอะหยอง
โดยใจคอโฟม....อย่างนี้ต้องตามดูแบบไม่กระพริบตา
แบบละท่านมีหรือเปล่า!

แนบไฟล์:
jomdtac .jpg
jomdtac .jpg [ 28.39 KiB | เปิดดู 24836 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ธ.ค. 29, 2009 12:09 pm 
ขาประจำ

จอมดีแทค เขียน:
แจ่มจริง...........เดอะหยอง
โดยใจคอโฟม....อย่างนี้ต้องตามดูแบบไม่กระพริบตา
แบบละท่านมีหรือเปล่า!

เช่นเคยครับคุณจอม แบบตัวนี้ทำจากภาพสามวิว ในหนังสือที่เคยชื้อเก็บเอาใว้ เอาเป็นว่าให้ดูทริบเเนวทางการสร้าง ที่ทำให้งานโฟมเเละวัสดุง่ายๆ ให้เป็นงานสเกลที่มีคุณค่าขึ้นมาเเล้วกันครับ ...หรือถ้ามีใครหาเเบบได้ เอามาช่วยลงประกอบกระทู้เสริมให้ผมก็ได้นะครับ..ยินดี เพราะสามารถ ใช้ร่วมกันได้เนื่องจากตัวเครื่องบินตัวนี้ ตอนทำผมใช้ สเกล 1/10 เราก็สามารถ ใช้เเบบเข้าสเกลทำขึ้นมาได้โดยดูทริบเเละเเนวทางจากกระทู้นี้ครับ...

ขอบคุณครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 30, 2009 10:53 am 
สมาชิก

Fokker Dr1 3 View
ในการทำเครื่องบินสเกล ไม่ทราบว่าส่วนของปีกเดอะหยองมีการเพิ่มหรือลดขนาดสัดส่วนอะไรบ้าง เท่าที่ทราบเครื่องบินสเกลลักษณะการบินไม่ค่อยเสถียร จริงหรือเปล่า พอจะมีเคล็ดลับอะไรบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้า

แนบไฟล์:
dr1_3v.jpg [ 63.68 KiB | เปิดดู 24794 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ธ.ค. 30, 2009 12:28 pm 
ขาประจำ

ในการทำเครื่องบินสเกล ไม่ทราบว่าส่วนของปีกเดอะหยองมีการเพิ่มหรือลดขนาดสัดส่วนอะไรบ้าง เท่าที่ทราบเครื่องบินสเกลลักษณะการบินไม่ค่อยเสถียร จริงหรือเปล่า พอจะมีเคล็ดลับอะไรบ้าง

ขอบคุณคุณจอมสำหรับภาพสามวิวครับ..........

เรื่องสัดส่วนของเครื่องบิน สเกลเวลาสร้าง จริงเเละถูกต้องที่สุดเลยครับ เราอาจจะจำเป็นต้องเพิ่มพื้นที่ปีก หรือเปลี่ยนเเอร์ฟลอย์ บ้างเพื่อให้บินได้ง่ายขึ้น ถามว่าเปลี่ยนไปเป็นแบบใหนในเรื่องพื้นที่ปีกต้องเพิ่มอันดับเเรกเเล้วละ หากเป็นเครื่องบินที่เรามองแล้วค่อยข้างจะมีพื้นที่น้อย สว่นแอร์ฟลอย์ก็สำหรับผมก็คงตอบว่าต้องลองทดลองดูก่อนครับ เพราะว่าหากเราตั้งโจนท์เอาใว้ว่าจะออกเเบบเองโดยไม่ทำจากเเบบของใคร เราก็ต้องเสี่ยงเอา เพียงเเต่ใส่ประสบการณ์หรือข้อมูลในทิศทางที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดก่อน.....ทดสอบดูแล้วเราก็จะได้คำตอบที่ดีกว่าเเละชัดเจนที่สุดครับ

สำหรับ Dr-1 เป็นเครื่องบินที่มีปัญหาที่รัดเดอร์ มีพื้นที่น้อยเกินไปมักจะเเก่วงเวลาความเร็วต่ำ อันดับเเรกควรจะขยาย รัดเดอร์ขึ้นนิดนึง ส่วนปีก หากเพิ่มความยาวเเละกว้างขึ้นสัก 5 % น่าจะดีขึ้นครับ ในส่วนของปีก dr-1 ผม ยังไม่เคยออกแบบเพิ่มขนาด ก็ไม่รู้ว่าเป็นไปตามนั้นหรือไม่ แต่โดยหลักการผมว่าต้องดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอน ต้องลองดู และเราอาจจะต้องหาข้อมูลมาจากหลายๆที่ มาเปรียบเทียบกันก็ได้ครับ..........ตัวของผม ก็เวลาบินจะมีปัญหาในความเร็วต่ำครับออกอาการเเก่วง หมุนทางเเนว ขวางได้ง่ายมาก เนื่องจากผมดันทลึ่งเอารัดเดอร์ตามเเบบ........ผมเคยเห็นของน้องเมคไกเวอร์ที่สนามฟลายอีสเทริน์ เขาก็ทำอยู่ลำหนึ่งเหมือนกัน ไม่รู้อาการบินเป็นยังไงบ้าง น้องเขาก็เป็นนักสร้างที่ออกแบบขึ้นเองเหมือนกัน เดี๋ยวว่างๆจะลองสอบถามข้อมูลน้องเขาดูครับ

เท่าที่เคยสังเกตุ จากโมเดลส่วนใหญ่ที่เคยเห็นนักเล่นบางคนเอาdr-1มาบิน ผมจะเห็นว่าเขาเพิ่มความยาวหัว...เพิ่มพื้นที่หาง บางลำเห็นได้ชัดเจนครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 2:50 pm 
ขาประจำ

สนาม: สนามใกล้บ้าน
บ.: warbird war1-2
ฮ.: -
ร.: -

ขอบคุณคุณจอมสำหรับภาพสามวิวครับ..........

เรื่องสัดส่วนของเครื่องบิน สเกลเวลาสร้าง จริงเเละถูกต้องที่สุดเลยครับ เราอาจจะจำเป็นต้องเพิ่มพื้นที่ปีก หรือเปลี่ยนเเอร์ฟลอย์ บ้างเพื่อให้บินได้ง่ายขึ้น ถามว่าเปลี่ยนไปเป็นแบบใหนในเรื่องพื้นที่ปีกต้องเพิ่มอันดับเเรกเเล้วละ หากเป็นเครื่องบินที่เรามองแล้วค่อยข้างจะมีพื้นที่น้อย สว่นแอร์ฟลอย์ก็สำหรับผมก็คงตอบว่าต้องลองทดลองดูก่อนครับ เพราะว่าหากเราตั้งโจนท์เอาใว้ว่าจะออกเเบบเองโดยไม่ทำจากเเบบของใคร เราก็ต้องเสี่ยงเอา เพียงเเต่ใส่ประสบการณ์หรือข้อมูลในทิศทางที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดก่อน.....ทดสอบดูแล้วเราก็จะได้คำตอบที่ดีกว่าเเละชัดเจนที่สุดครับ

สำหรับ Dr-1 เป็นเครื่องบินที่มีปัญหาที่รัดเดอร์ มีพื้นที่น้อยเกินไปมักจะเเก่วงเวลาความเร็วต่ำ อันดับเเรกควรจะขยาย รัดเดอร์ขึ้นนิดนึง ส่วนปีก หากเพิ่มความยาวเเละกว้างขึ้นสัก 5 % น่าจะดีขึ้นครับ ในส่วนของปีก dr-1 ผม ยังไม่เคยออกแบบเพิ่มขนาด ก็ไม่รู้ว่าเป็นไปตามนั้นหรือไม่ แต่โดยหลักการผมว่าต้องดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอน ต้องลองดู และเราอาจจะต้องหาข้อมูลมาจากหลายๆที่ มาเปรียบเทียบกันก็ได้ครับ..........ตัวของผม ก็เวลาบินจะมีปัญหาในความเร็วต่ำครับออกอาการเเก่วง หมุนทางเเนว ขวางได้ง่ายมาก เนื่องจากผมดันทลึ่งเอารัดเดอร์ตามเเบบ........ผมเคยเห็นของน้องเมคไกเวอร์ที่สนามฟลายอีสเทริน์ เขาก็ทำอยู่ลำหนึ่งเหมือนกัน ไม่รู้อาการบินเป็นยังไงบ้าง น้องเขาก็เป็นนักสร้างที่ออกแบบขึ้นเองเหมือนกัน เดี๋ยวว่างๆจะลองสอบถามข้อมูลน้องเขาดูครับ

เท่าที่เคยสังเกตุ จากโมเดลส่วนใหญ่ที่เคยเห็นนักเล่นบางคนเอาdr-1มาบิน ผมจะเห็นว่าเขาเพิ่มความยาวหัว...เพิ่มพื้นที่หาง บางลำเห็นได้ชัดเจนครับ

จังหว่ะพอดีครับท่านพี่หยอง :LOL: เข้ามาอ่านพอดี ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีปีใหม่ครับผม :z
กำลังโมตัวคาเมลโฟมเป็นไม้ทั้งหมดหลังจากเปลี่ยนปีกไปแล้วครับ เพื่อให้ทันวันเด็กนี้ครับ :mrgreen: ส่วนฟอกเกอร์ที่ผมสร้างนั้นผมเป็นอีกคนที่พยายามจะไม่ปรับแบบใดๆเพื่ออยากจะรู้อาการของเครื่องจริงมันเป็นอย่างไร อีกอย่างปรับแล้วรู้สึกสัดส่วนมันเพี้ยนและดูไม่สวยเท่าลำจริงหน่ะครับ
ปัญหาที่ผมเจอเป็นประจำแต่ไม่เคยจำคืออยากให้ใบพัดมันใหญ่ที่สุดเท่าที่ทำได้เพื่อให้เหมือนหรือใกล้เคียงลำจริงมากที่สุด ปัญหาคือทอร์คออกกินซ้ายถึงแม้เราจะบิดขวา3องศาแล้วก็ตามครับ อันนี้ไม่เคยจำข้อที่1
ปัญหาข้อที่2 อย่างที่พี่หยองบอกเลยครับ wing load ถ้าขยายปีกปัญหานี้ก็จบครับแต่ก็ไม่เคยจำ ข้อที่2
อาการของฟอกเกอร์เท่าที่ทำใส่เครื่อง.46 นั้นมันมีปัญหาตรง แอร่อนครับตามขนาดจริงมันเล็กไป แก้โดยขยายขนาดขึ้นอีกหน่อย หากเราใช้แอร่อนบังคับเลี้ยวมันจะทำได้ยากหน่อยต้องมีความเร็วระดับหนึ่งถึงจะตอบสนอง ต้องใช้รัดเดอร์ช่วยครับ อันนี้ก็ไม่เคยจำข้อที่3
สรุปแล้วผมชอบตามสเกลสัดส่วนใกล้เคียงแบบจริงมากที่สุดถึงมันจะบินไม่ค่อยดีแต่ก็ได้อารมณ์ของสเกลที่สมจริงครับ อันนี้ก็แล้วแต่ชอบครับผม :mrgreen:

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 01, 2010 8:59 pm 
ขาประจำ

macgyver เขียน:

จังหว่ะพอดีครับท่านพี่หยอง :LOL: เข้ามาอ่านพอดี ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีปีใหม่ครับผม :z
กำลังโมตัวคาเมลโฟมเป็นไม้ทั้งหมดหลังจากเปลี่ยนปีกไปแล้วครับ เพื่อให้ทันวันเด็กนี้ครับ :mrgreen: ส่วนฟอกเกอร์ที่ผมสร้างนั้นผมเป็นอีกคนที่พยายามจะไม่ปรับแบบใดๆเพื่ออยากจะรู้อาการของเครื่องจริงมันเป็นอย่างไร อีกอย่างปรับแล้วรู้สึกสัดส่วนมันเพี้ยนและดูไม่สวยเท่าลำจริงหน่ะครับ
ปัญหาที่ผมเจอเป็นประจำแต่ไม่เคยจำคืออยากให้ใบพัดมันใหญ่ที่สุดเท่าที่ทำได้เพื่อให้เหมือนหรือใกล้เคียงลำจริงมากที่สุด ปัญหาคือทอร์คออกกินซ้ายถึงแม้เราจะบิดขวา3องศาแล้วก็ตามครับ อันนี้ไม่เคยจำข้อที่1
ปัญหาข้อที่2 อย่างที่พี่หยองบอกเลยครับ wing load ถ้าขยายปีกปัญหานี้ก็จบครับแต่ก็ไม่เคยจำ ข้อที่2
อาการของฟอกเกอร์เท่าที่ทำใส่เครื่อง.46 นั้นมันมีปัญหาตรง แอร่อนครับตามขนาดจริงมันเล็กไป แก้โดยขยายขนาดขึ้นอีกหน่อย หากเราใช้แอร่อนบังคับเลี้ยวมันจะทำได้ยากหน่อยต้องมีความเร็วระดับหนึ่งถึงจะตอบสนอง ต้องใช้รัดเดอร์ช่วยครับ อันนี้ก็ไม่เคยจำข้อที่3
สรุปแล้วผมชอบตามสเกลสัดส่วนใกล้เคียงแบบจริงมากที่สุดถึงมันจะบินไม่ค่อยดีแต่ก็ได้อารมณ์ของสเกลที่สมจริงครับ อันนี้ก็แล้วแต่ชอบครับผม :mrgreen:

ขอบคุณครับน้องเมค ครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์ กับนักสร้างทั้งหลายมาก หากมีตรงใหนที่จะเเนะนำก็เพิ่มเติมข้อมูลได้นะครับ

ในส่วนของภาพขั้นตอนการสร้างต่อไป เดี๋ยวจะทยอยลงเพิ่มให้ นักสร้างได้ดูกันต่อครับ ตอนนี้ ภาพบางภาพ ไฟล์ยังใหญ่อยู่

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 03, 2010 8:27 pm 
สมาชิกใหม่

ผมอยากทำEXTRE อะครับ

พอมีแปลนมังปะครับ(ขอเป็นตัวกลมนะครับ)

ขอบคุณครับ

(ขอเป็นโฟมนะครับ)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 04, 2010 5:52 am 
ขาประจำ

เดอะหยองครับ

พอมีแปลนมังปะครับ(ขอเป็นตัวกลมนะครับ)

ขอบคุณครับ

ขอลายละเอียดเกี่ยวกับตัวเครื่องบินอีกนิดได้มั้นครับ รุ่น EXTRE ผมยังไม่รู้เลยครับว่าคืออะใร คิดว่าแบบไม่มีเเน่นอน แต่จะได้ช่วยหาให้ครับ :)

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 04, 2010 5:39 pm 
สมาชิกใหม่

กินดิน เขียน:
เดอะหยองครับ

ขอบคุณครับ

ขอลายละเอียดเกี่ยวกับตัวเครื่องบินอีกนิดได้มั้นครับ รุ่น EXTRE ผมยังไม่รู้เลยครับว่าคืออะใร คิดว่าแบบไม่มีเเน่นอน แต่จะได้ช่วยหาให้ครับ :)

เป็นEXTRE 330 ครับไซ้ประมาณ1400kv ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ม.ค. 05, 2010 12:16 pm 
ขาประจำ

คอโฟมต้องมาดูเด้อ...พี่น้อง :z

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ม.ค. 05, 2010 4:49 pm 
สมาชิก

ที่อยู่: อัครเดช เดชะศิริ 112/2 ม.4 ต.พิหารแดงอ.เมืองจ.สุพรรณบุรี 72000 บัญชีธ.กรุงไทย 359-005402-6
น่าจะเป็น EXTRA 330 รึป่าวนะ ท่านเดอะหยอง

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ม.ค. 06, 2010 5:45 am 
ขาประจำ

Lekฯเมืองทอง เขียน:
น่าจะเป็น EXTRA 330 รึป่าวนะ ท่านเดอะหยอง

สงสัยจะใช้มั้งครับพี่เล็ก......

ถ้าเป็นเครื่องบินประเภทนี้ผมไม่มีเเบบครับคุณ กินดิน ...(ชื่อท่านได้อารมณ์จัง) :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: ศุกร์ ม.ค. 08, 2010 8:13 pm 
ขาประจำ

อันนี้ก็เหมือนกันครับยังเหลือขันตอนทำส่วนอื่นอีกเยอะ..เเล้วจะมาลงเพิ่มเติมให้ชมกันนะครับ

ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 11, 2010 1:25 pm 
ขาประจำ

ขอเข้ามาดู fokker dr1 ด้วยคนครับพี่หยอง... :z

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 11, 2010 8:06 pm 
ขาประจำ

ขอเข้ามาดู fokker dr1 ด้วยคนครับพี่หยอง... :z

ลงเพิ่มให้อย่างเเน่นอนครับ เด๋วรวบรวมรูปกับทริบก่อนครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พุธ ม.ค. 13, 2010 8:04 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: RC เสาไห้สระบุรี ณรงค์ กลางโสภา 74หมู่ 1 ต.สวนดอกไม้ อ.เสาไห้ จ.สระบุรี 18160 Tel. 081-4686434
หวัดดีครับพี่ ...แฮ่ๆ.แฟนคลับคนแรกเข้ามาดูผลงานแล้วครับท่าน ได้ข่าวท่านพี่ไม่ค่อยสบาย
ยังไงก็หายไวไวไวไวไวนะครับ หรือว่าโปรเจคมากเกินไปทำไม่ทันเลยพลันล้ม
ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับท่านพี่
เดี๋ยววันหลังแวะมาเยี่ยมใหม่คร๊าบบบบบบ...........

แนบไฟล์:
dr1_ground_md_wht.gif [ 4.45 KiB | เปิดดู 24434 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: พฤหัสฯ. ม.ค. 14, 2010 5:50 am 
ขาประจำ

หวัดดีครับพี่ ...แฮ่ๆ.แฟนคลับคนแรกเข้ามาดูผลงานแล้วครับท่าน ได้ข่าวท่านพี่ไม่ค่อยสบาย
ยังไงก็หายไวไวไวไวไวนะครับ หรือว่าโปรเจคมากเกินไปทำไม่ทันเลยพลันล้ม
ยังไงก็รักษาสุขภาพด้วยนะครับท่านพี่
เดี๋ยววันหลังแวะมาเยี่ยมใหม่คร๊าบบบบบบ...........

หายเเล้วครับ น้องจิ้ง เเค่เป็นไข่ จับสั่น เอ้ย ไข้ๆเล็กน้อย :D
แล้วมาดูบ่อยๆนะ เดี๋ยว DR-1 ตัวนี้ จะลงการทำเพิ่มเติมให้ดูกัน
ขอบคุณครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 11:57 am 
ขาประจำ

มาทำต่อกันครับ ได้ภาพมาเเล้ว สาเหตุที่หายไปนานเพราะภาพเเต่ละภาพ ไฟล์ใหญ่ไปหน่อย ต้องนั้งลดทีละภาพเสียเวลานิดหนึ่งครับ

เมื่อทำลำตัวเสร็ก็มาทำตรงส่วนหางต่อ ทั้งฟินเเละสเตบ ตรงนี้เลื่อกใช้โพมแผ่น 3 มม. ให้สังเกตุตรงขอบที่จะใส่บานพับ เราควรจะเอาไม่มาใส่เอาใว้เพื่อ ความเเข็งเเรง..และอย่าลืมหาพลาสติกใสมาประกบเอาใว้ทั้งสองฝั่ง บริเวณที่เราจะใส่คอนโทรลฮอรน์

แนบไฟล์:
Picture 1116.jpg
Picture 1116.jpg [ 91.04 KiB | เปิดดู 24368 ครั้ง ]
Picture 1117.jpg
Picture 1117.jpg [ 78.23 KiB | เปิดดู 24368 ครั้ง ]
Picture 1112.jpg
Picture 1112.jpg [ 75.48 KiB | เปิดดู 24368 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 12:01 pm 
ขาประจำ

ในส่วนของลำตัวที่เป็นส่วนโค้งก็เลือกใช้โผมแผ่น 3 มม. มาทำมันจะได้ม้วนได้ง่ายหน่อย

วางโครงไม้รับตัวเเผ่นโฟมเอาใว้ชักหน่อย เพื่อความเเข็งเเรงมากขึ้น

แนบไฟล์:
Picture 1091.jpg
Picture 1091.jpg [ 86.58 KiB | เปิดดู 24368 ครั้ง ]
Picture 1086.jpg
Picture 1086.jpg [ 78.63 KiB | เปิดดู 24368 ครั้ง ]
Picture 1084.jpg
Picture 1084.jpg [ 92.4 KiB | เปิดดู 24368 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 12:08 pm 
ขาประจำ

มาถึงตรงโคนปีก เราก็ต้องคิดออกแบบตามลักษณะโครงสร้างของเครื่องบินดูความยากง่ายในการประกอบ อย่างตัวนี้ผมเลือกที่จะให้ มีโคนปีกชิ้น ที่สอง(ปีกมีสามชั้น ชิ้นที่หนึ่งเอาเป็นล่างสุด ชิ้นที่สองเป็นปีกกลาง ชิ้นที่สามเป็นปีกบนสุด) ให้อยู่ติดกับลำตัว เพราะตรงนี้จะต้องมาใสสตัดค้ำปีกด้วย อย่าลืมเตรียมโครงไม้
แนบไฟล์:
Picture 1095.jpg
Picture 1095.jpg [ 89.9 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
เพื่อเอาใว้ภายในด้วย

แนบไฟล์:
Picture 1094.jpg
Picture 1094.jpg [ 94.35 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
Picture 1093.jpg
Picture 1093.jpg [ 81.72 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 12:13 pm 
ขาประจำ

ในส่วนหัว คาวน์ลิ่ง ตัวนี้ ผมเลือกใช้ กระป๋องกาว TOA เนื่องจากมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางพอดี

แนบไฟล์:
Picture 1143.jpg
Picture 1143.jpg [ 106.14 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 12:18 pm 
ขาประจำ

ในการทำสตัดค้ำปีกและขาล้อม ผมใช้ลวดสปริง 1.5 มม. โดยฝัง ท่อคาร์บอนเอาใว้ ที่ลำตัวตรงกับโครงไม้ที่เราเตรียมเอาใว้เเล้ว เเล้วดัดลวด งอเสียบเข้าไปชัก 2 ซม. อักกาวอีพ็อกชีลงไป....หลังจากนั้นค่อยเอาไม้หุ้มลวดเเล้วเหลาให้ได้รูปอีกทีหนึ่ง ครับ

แนบไฟล์:
Picture 1139.jpg
Picture 1139.jpg [ 96.26 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
Picture 1115.jpg
Picture 1115.jpg [ 90.25 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
Picture 1114.jpg
Picture 1114.jpg [ 69.25 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 12:21 pm 
ขาประจำ

สังเกตุที่ชายหน้าของปีก ผมจะไม่เอาโฟมใส่ เพื่อความเเข็งเเรง เเละสวยงาม ตรงส่วนนี้ได้เว้นเอาใว้ และใส่ไม่บัลช่า แล้วเหลาให้โค้งมนภายหลัง

แนบไฟล์:
Picture 1136.jpg
Picture 1136.jpg [ 110.49 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
Picture 1137.jpg
Picture 1137.jpg [ 123.99 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 12:27 pm 
ขาประจำ

ตรงปลายปีกของเครื่องบิน Dr-1 มันจะมีไม่เป็นรูปด้ามขวาน (ฝรั่งเขาเรียกด้ามขวาน) อยู่ทั้งสองฝั่งที่ปีกล่าง เพื่อเอาใว้กันไม่ให้ปลายปีก สดุดกับพื้น เพราะเครื่องบินรุ่นนี้ มีอาการเเกว่งง่ายมากที่ความเร็วต่ำ ในของจริงนักบินเสียชีวิตเพราะการลงเเละขึ้นมาก กว่า รบในสงครามเสียอีก

เมื่อเราจะทำให้สเกลสมจริงก็ต้องมี การใส่ด้ามขวานตัวนี้ก็เอาไม่ไผ่มาเหลาเเล้วดัดให้โค้งนิดนึง หาเเผ่นอลูมมิเนียมมายึดเอาใว้ เเละฝังเอาใว้ก่อนที่เราจะทำขอบปีกด้านปลายปีกชะ
แนบไฟล์:
Picture 1134.jpg
Picture 1134.jpg [ 82.21 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]

แนบไฟล์:
Picture 1133.jpg
Picture 1133.jpg [ 78.41 KiB | เปิดดู 24367 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 12:28 pm 
ขาประจำ

เดี๋ยวค่อยมาต่อครับ ขอไปเคาะ อลูก่อน :) :D

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 2:49 pm 
สมาชิก

มาแว้วหลังจากที่รอตั้งนาน.....ชมต่อ
ชอบจริงๆ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: เสาร์ ม.ค. 16, 2010 8:05 pm 
ขาประจำ

สุดยอดเทคนิคนะคราบบบ :p

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:03 pm 
ขาประจำ

เอาไม้เนื้อเเข็งมาเหลา ออกมาเป็นสองชิ้น ประกบด้วยอลูมิเนียมตรงจุดหมุน แล้ว หาสปริงมาใส่เอาใว้

แนบไฟล์:
Picture 1128.jpg
Picture 1128.jpg [ 72.18 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1130.jpg
Picture 1130.jpg [ 173.67 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1131.jpg
Picture 1131.jpg [ 120.62 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1146.jpg
Picture 1146.jpg [ 89.56 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:09 pm 
ขาประจำ

ล้อก็ไม่ยากเกินไป ลองทำดูตามภาพครับ ดูภาพจะอธิบายได้ดีกว่า

แนบไฟล์:
Picture 1179.jpg
Picture 1179.jpg [ 110.67 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1180.jpg
Picture 1180.jpg [ 126.93 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1182.jpg
Picture 1182.jpg [ 80.13 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1184.jpg
Picture 1184.jpg [ 122.66 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1185.jpg
Picture 1185.jpg [ 107.79 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1187.jpg
Picture 1187.jpg [ 140 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1188.jpg
Picture 1188.jpg [ 145.86 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1191.jpg
Picture 1191.jpg [ 112.47 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:12 pm 
ขาประจำ

แนบไฟล์:
Picture 1119.jpg
Picture 1119.jpg [ 141.33 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1195.jpg
Picture 1195.jpg [ 121.24 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1196.jpg
Picture 1196.jpg [ 116.05 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1197.jpg
Picture 1197.jpg [ 137.49 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:15 pm 
ขาประจำ

ออกมาเป็นล้อ เครื่องบิน

แนบไฟล์:
Picture 1121.jpg
Picture 1121.jpg [ 145.36 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1122.jpg
Picture 1122.jpg [ 151.49 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1123.jpg
Picture 1123.jpg [ 106.75 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
Picture 1127.jpg
Picture 1127.jpg [ 125.4 KiB | เปิดดู 24341 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:24 pm 
ขาประจำ

ตัว ดัมมี่เครื่อง กับดัมมีปืน ผมเคยลงให้ดูหลายรอบเเล้ว ขอข้ามไปก่อน หากจะดูอีกก็บอกได้นะครับ...ตอนนี้จะข้ามมาถึงการทำสี สีที่ใช้ป็นสีอคิลิคชนิดกันน้ำใช้ทาเอานะครับ เพราะสีเครื่องบินจริงในยุคนั้นเขาทาเอานะ

การทำสีจำเอาใว้ว่าหากเครื่องบินเป็นสีที่มีสีสรรค์หลากหลาย ให้เราเริ่มจากสีอ่อนที่สุดก่อนเสมอ นะคร้าบๆๆ

แนบไฟล์:
Picture 1149.jpg
Picture 1149.jpg [ 104.62 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
Picture 1150.jpg
Picture 1150.jpg [ 119.87 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
Picture 1156.jpg
Picture 1156.jpg [ 131.87 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
Picture 1155.jpg
Picture 1155.jpg [ 141.38 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
Picture 1157.jpg
Picture 1157.jpg [ 139.57 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
Picture 1163.jpg
Picture 1163.jpg [ 155.4 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
Picture 1167.jpg
Picture 1167.jpg [ 122.66 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อาทิตย์ ม.ค. 17, 2010 7:33 pm 
ขาประจำ

ออกมา เสร็จเเล้ว สมใจอยากให้มันเป็นเครื่องบินสเกล.......

หมายเหตุ..........ความหมายคำว่าสเกล......

คำว่าสเกลหมายถึงเครื่องบินที่มีสัดส่วนรูปร่าง ลายละเอียด ที่อ้างอิงมาจากเครื่องบินจริง ในทุกๆส่วนทุกๆด้าน...อาจจะมีการ เเก้ใขบ้างในอัตราส่วนที่น้อยที่สุด เพียงเพื่อ ประสิทธิภาพทางการบินเท่านั้น หากในการเเก้ใขทำอย่างชัดเจน เเบบที่ผู้เชี้ยวชาญ มองออกว่ามีสัดส่วนรูปร่างที่ผิดไปจากของจริง ก็จะไม่เรียกว่าเครื่องบินสเกล แต่เรียกว่า เซมิสเกลครับ

แนบไฟล์:
Picture 869.jpg
Picture 869.jpg [ 84.19 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
DSCF1237.jpg [ 127.97 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
DSCF1232.jpg [ 130.43 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
DSCF1228.jpg [ 127.14 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
DSCF1225.jpg [ 126.8 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
DSCF1224.jpg [ 100.15 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
DSCF1227.jpg [ 122.39 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
DSCF1235.jpg [ 141.34 KiB | เปิดดู 24340 ครั้ง ]
ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 18, 2010 4:16 pm 
สมาชิก

ขอรายละเอียดหน่อย
ลำที่ทำปีกยาวเท่าไหร่/ใช้มอเตอร์อะไร....ครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: จันทร์ ม.ค. 18, 2010 7:21 pm 
ขาประจำ

ขอรายละเอียดหน่อย
ลำที่ทำปีกยาวเท่าไหร่/ใช้มอเตอร์อะไร....ครับ

ปีกกาง76 ซม. มอเตอร์ 400(AXI 2208/34) บัสเลส 1050 KV ตอนนี้เปลี่ยนเป็น HBT 1050 KV เหมือนกันเเรงพอกัน ใช้ใบ 9*4-9*5 ครับ ใบที่เห็นในรูปเป็นใบใม้เหลาเอง ใช้บินได้ดีเหมือนกันครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ม.ค. 19, 2010 11:26 pm 
ขาประจำ

สวยมั๊กมากขอบอก ต้องเอามาวางโชว์ ห้ามบินเด้อพี่หยอง...

ข้างบน

โพสต์โพสต์เมื่อ: อังคาร ม.ค. 19, 2010 11:38 pm 
ขาประจำ

ที่อยู่: บริษัท ทีโอที จำกัด(มหาชน)141/101ซ.ราชวิถี9 ถ.ราชวิถี อ.เมือง จ.นครปฐม 73000 โทร 081 943 4320
สนาม: นครชัยศรี
บ.: ที่สร้างเอง
ฮ.: ไม่เล่น
เรียนถามอาจารย์ใช้สีอะไรทาครับ ผสมตัวทำละลายสีหรือเปล่าครับ

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
ตอบกลับ  [ 114 โพสต์ ]  ไปที่หน้า 1, 2, 3  ต่อไป

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง

ท่าน ไม่สามารถ โพสกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ ลบโพสของท่านในบอร์ดนี้ได้
ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ในบอร์ดนี้ได้

ค้นหาสำหรับ:
ไปที่: